* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ตัวรับสัญญาณไวเลส [usb] ใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ดีครับ ^^  (Read 81400 times)

Offline demenufacture

• สิบตรี
ตัวรับสัญญาณไวเลส [usb] ใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ดีครับ ^^

เอาไว้รับสัญญาณจาก router ของ TOT ที่อยู่ในห้อง มีกำแพงปูน+ประตูไม้มีกระจกขวางอยู่ 1ชั้น  ระยะประมาณไม่เกิน 10 เมตรครับ

เพื่อนผมแนะนำตัวรับสัญญาณเป็น wireless ราคา 600 บาท

แต่ผมก็เอาชัวร์ครับ มาถามหลาย ๆ ความเห็นดีกว่าครับ ^^

ขอบคุณนะคร๊าบ ^^

ปล...ดูใน google แล้วค่อนข้างหลากหลายครับ เลือกไม่ถูกเลย   ^^;

Offline ลูกคนเล็ก

• พลทหาร
เพื่อนผมแนะนำตัวรับสัญญาณเป็น wireless ราคา 600 บาท <<< ตามที่คุณบอกเลยคับ ตัวนี้ก็โอเค ผมใช้อยู่ router อยู่ชั้นล่าง ใช้เจ้าตัวนี้ที่ชั้น 2 ก็รับสัญญาณได้เต็ม ๆ เลยคับ !!!

สมอง กับ สองมือ และ คอมเก่า ๆ

Offline Tula

• จ่า

ถ้าอยากได้ option ที่ดีขึ้นหน่อย เลือกตัวรับสัญญาณที่มีเสาจะดีกว่านะครับ
ถ้าสัญญาณไม่ค่อยแรง ก็สามารถเปลี่ยนเสาให้รับสัญญาณแรงขึ้นได้
รับ Edit, Mix, Master ครับ.. http://www.patid.com/board/index.php/topic,7545.0.html

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
ที่ผมใช้อยู่ใน PC ที่บ้าน
เครื่องนึงเป็น usb

ก็ใช้งานได้ดี สัญญาณดี
อาจจะเพราะมีเสาอย่างตุลย์บอกด้วยมั้ง
ราคามันก็ต่างจากแบบไม่มีเสา 50บาทเองมั้ง

อีกเครื่องเป็น PCI

ของพวกนี้ผมซื้อมา 2-3 ปีแล้ว
ป่านนี้ของใหม่ๆ ความเร็วสูงกว่านี้ทั้งนั้น
ลองศึกษาดู /g /n มันคืออะไร ราคาก็ไม่ต่างกันมาก
« Last Edit: January 03, 2011, 11:52:24 AM by phokha »
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

Offline test999

• สิบเอก
ผมว่ารุ่นที่พี่ อ้น แนะนำนั้นน่าจะเพียงพอแล้ว และจากระยะที่ต้องการผมว่า สบายๆ

แต่ผมเคยเจอ กรณีนึง ซึ่งผมก็ ใช้รุ่นที่พี่อ้นแนะนำนี่ล่ะ แต่ว่าระยะมันไกล ราว 50-60 เมตร + กำแพง + กำแพง

ปัญหาคือ เวลานั่งเล่นที่หน้าบ้านเนี่ย

ตัว Wi-fi ของตัวเครื่อง NB รับได้ราวๆ 1-2ขีด พอขยับนิดเดียว สัญญาณหายหมดเลย

ถ้าจะเล่นในห้องที่ต้องการ น่าจะเป็นเรื่องยาก ผมจึงนำเจ้าตัวนี้ติดมามาด้วย

ALFA AWUS036H

ในใจผมก็คิดว่า เดี๋ยวก็คงรู้กันว่า ลูกค้าจะต้องจ่ายถูกหรือแพง เพราะ ALFA แพงกว่าtp-link เกือบๆ 4เท่า

ลองตัวของ tp-link ลองก่อนเลย หน้าบ้านได้สัญญาณแรงขึ้นเป็น ราวๆ 3 ขีด

แต่พอเข้าไปในห้องที่ต้องการ สัญญาณหายไปอย่างน่าแปลกใจ อ่ะ คิดในใจคงต้องได้ซื้อของแพงกันล่ะ

แต่..มันจะแรงพอหรือเปล่าเนี่ย มีเสาเหมือนๆกัน พอลองติดตั้ง สัญญาณ มาเต็มเลยครับ 5 ขึด (ครึ่งกิโล ^^)

พอเข้าไปในห้องเจ้าปัญหา เหลือราว 3-4 ขีด เลยสรุปว่าได้จ่ายแพงเลย

ส่วนผมก็ได้ความรู้ใหม่ว่ามันแรงจริงๆทั้งราคาและสัญญาณ

ปล.อาจสงสัยว่าทำไมผมจึงไม่ทำเป็น AP ซะเลย ^^ เรื่องนี้ไม่อาจเปิดเผยครับ

อ่อไปเจอเขาทำแบบนี้ครับ เขาว่าสัญญาณมัน แรงขึ้น แต่เรื่องจริงผมไม่รู้ เห็นว่ามันทำง่ายๆน่าจะลองกันได้ไม่ยาก  :D

จีบคนโสดมีศัตรูเป็นร้อย จีบคนมีคู่แล้วมีศัตรูแค่คนเดียว

Offline demenufacture

• สิบตรี
ขอบคุณทุกคนเลยครับ ^^