* our sponsors

pro plugin audital pro millionhead pro audio
kimleng 

audio # pkstudio

Author Topic: ขอคำแนะนำเรื่องการเขียนโน้ตทั้งวงหน่อยครับ  (Read 3697 times)

Offline jitsada

• สิบตรี
  • ระบบรับฟังเสียหาย สายตาไม่ดี จะทำเพลงยังไง
กลองสัญลักษณ์ต่างๆ เบส กีตาร์  คีย์บอร์ดและการทรานสโพส
Bb trumpet  Bb Trombone  Eb Alto Sax ขอคำแนะนำหน่อยครับหรือมีเวปที่เขามีสัญลักษณ์ต่างบอกใหมครับ
แบบที่เขาใช้กันทั่วไปนะครับ โน้ตพอรู้แต่จะเขียนทั้งวงนี่จะเริมจากใหนดี :(

รักดนตรี สอนดนตรี เล่นดนตรี
ซ้อมดนตรี  แสดงดนตรี

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
เรื่องราวเหล่านี้มีในหนังสือครับ  ลองไปหาหนังสือในซีเอ็ดส์ดูครับ
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline ves_wael

• สิบตรี
ฝึกเขียน กลอง, เบส, กีต้าร์ และ เปียโน ให้คล่องก่อนครับ
แล้วค่อยเขียนเครื่องเป่า

• สิบตรี
  • ระบบรับฟังเสียหาย สายตาไม่ดี จะทำเพลงยังไง

Offline azusa

• Staffs
  • ร้อยเอก
วิธีเขียนให้พวก transpose instruments แบบง่ายๆคือ เพิ่ม # (sharp) เข้าไปจาก key ของ piano

Bb trumpet, Bb Tenor Sax  เพิ่มเข้าไป 2 #

Eb Alto Sax เพิ่ม 3 #

เช่นเพลงอยู่ใน Key C (piano) - Bb trumpet  Bb Tenor Sax  จะเขียนเป็น key D (มี 2 #)
ของ Eb Alto Sax จะเป็น key A (มี 3 #)

คือหักล้างกันน่ะครับ Bb มี 2 b ก็ต้องถูกหักออก 2 #
Eb มี 3 b ก็ถูกหักออกด้วย 3 #  :)

หากเพลงอยู่ใน key อื่นก็ทำแบบเดียวกัน
เช่น piano เป็น key G  - Bb trumpet, Bb Tenor Sax  เป็น key A
Eb Alto Sax จะเป็น key E

สังเกตุได้จากเพลงที่มีเครื่องเป่าส่วนมากจะเป็น b key

นอกจากเรื่อง key แล้ว เรื่องที่ต้องระวังคือ
1. Range ของแต่ละอย่าง
2. ต้องเขียนให้พวกเขามีโอกาสหายใจด้วย
3. ต้องดูด้วยว่าใครจะเป็นคนเล่น เช่นเขียนให้นักเรียนก็อย่าให้มันสูงหรือต่ำนัก และอย่าให้ยากนัก
« Last Edit: December 20, 2010, 07:32:17 PM by azusa »
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ

• สิบตรี
ขอบคุณท่านอาครับ :)

Offline Alan Thomson

• พลทหาร
1.กลองสัญลักษณ์ต่างๆ เข้าไปดูในเวปนี้ได้เลยครับ  http://www.gottrypercussion.com/resources/index.html ดูตรง Drumset คลิกไปเค้าจะให้ โหลด pdf ไฟล์ เอามาเปิดดูกัน

2. เบส กีตาร์  คีย์บอร์ด ไม่รู้ว่าจะอธิบายได้อย่างไรในกระทู้

3. การทรานสโพส ให้คิดจาก Concert Key หรือคีย์ของ Piano

3.1 Bb trumpet เสียงจะสูงกว่า Concert Key คู่ 2 เช่น Piano เสียง C เท่ากับ Trumpet เสียง D คีย์ก็จะเปลี่ยนไปด้วยนะครับ บางคนให้เข้าใจง่ายก็ใช้วิธีนี้กับ Tenor Saxophone และ Trombone ในกุญแจซอล ด้วย แต่จริงๆ Tenor จะคิดเป็นคู่ 9 มากกว่าครับ คือ Octave กว่า ๆ

3.2 Bb Trombone ที่เล่นด้วย กุญแจฟา  ไม่ต้องทรานสโพสครับ ใช้โน้ต และคีย์ ตรงกับ Concert Key ยกเว้น Trombone ที่เป่า กุญแจซอล ให้ใช้วิธีเดียวกันกับ Trumpet เลยครับ

3.3 Eb Alto Sax เสียงจะสูงกว่า Concert Key คู่ 6 เช่น Piano เสียง C เท่ากับ Alto Sax เสียง A คีย์ก็จะเปลี่ยนไปด้วยนะครับ

ข้างล่างที่ผมพิมพ์ให้ เป็นการเปรียบเทียบ จาก  Piano  :right: Trumpet  :right: Alto Sax ตามลำดับ ใช้ได้ทั้งการทรานสโพส และการกำหนดคีย์ให้ตรงกับชนิดของเครื่องเป่า ( Trumpet = Tenor = Trombone กุญแจซอล )
C  : D  : A
C#: D#: A#
D  : E  : B
D#: F  : C
E  : F#: C#
F  : G  : D
F#: G#:D#
G  : A  : E
G#: A#: F
A  : B  : F#
A#: C  : G
B  : C#: G#

มีอะไรที่ผมพอจะช่วยได้ก็บอกนะครับ เต็มที่สำหรับวงการดนตรีเมืองไทย ช่วยกันเพื่อบ้านเราพัฒนาอย่างไม่หยุดยัง
akkrapong13@hotmail.com
« Last Edit: December 20, 2010, 02:14:48 PM by Alan Thomson »
If not you! Who?
If not now! When?

• สิบตรี
ขอบคุณครับ :)
สัญลักษณ์ต่างๆ เช่น ท่อนหยุด ท่อนส่วนเพลงครับเขาใช้สัญลักษณ์ต่าง ยังไงในการเขียน
ถ้าส่วนเป้นตัวดำเขียนตามความเข้าใจก็จะเป็นตัวดำแล้วมีจุดบนหัวใชใหมครับถึงจะเล่น ......I ป้าม  ป้าม  ป้าม  ป้าม I ป้.....า.....ม    I
  :banghead:อธิบายลำบาก :(

Offline azusa

• Staffs
  • ร้อยเอก
ผมกลับมาอ่านอีกหน พบว่าตอบผิดไป
เนื่องจากใช้ copy & paste เลยตอบไปแบบไม่ได้คิดอะไรมาก

อันที่แก้คือที่คุณเริ่มมาว่า  Bb trombone นั้นควรจะเป็น Bb tenor sax

Bb trombone ไม่มีในโลก (หรือว่ามีแต่ผมไม่เคยเจอ?) มีแค่ Eb trombone (alto trombone)
Tenor trombone คือที่ใช้กันทั่วไป และไม่ต้อง transpose
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ

• สิบตรี
Bb  trombone  :scared: ลืมดู  Tenor trombone ครับตัวที่มีอยู่ :D
ขอบคุณครับ

• สิบตรี
ขอแก้ไขจากเวปนี้ครับ http://www.gottrypercussion.com/resources/index.html
Bass Drum ต้องเอาหางลง
หลักการเขียนโน้ตกลอง อะไรที่ใช้เท้าเหยียบหางจะลง อะไรที่ใช้มือตีหางจะขึ้นครับ
On Rim หรือ ขอบกลอง จะใช้หัว x เหมือนฉาบครับ ไม่ใช่หัวกลม

การเขียนโน้ต Bass ก็ตามนี้ครับ โน้ตที่เห็นคือสายเปล่า
แต่ถ้าไม่ซีเรียสกับ line มาก ก็เขียนแค่ขีดๆและใส่คอร์ดแบบนี้ก็ได้ครับ
ถ้าต้องการ feel แบบไหนเราสามารถเขียนจังหวะ บนคอร์ดได้เลย

การเขียนโน้ต Guitar ก็ตามนี้ครับ ที่เห็นคือสายเปล่า
จะเห็นว่าในหนึ่งคอร์ดเราสามารถพลิกกลับได้หลายแบบ
เราก็ใส่โน้ตเสียงสูงสุดแล้วเขียนคำว่า top note voicing แค่นี้ก็ได้แล้วครับ

ส่วน Piano หรือ Keyboard อันนี้ผมเขียนให้สำหรับ 88 ลิ่มนะครับ
แต่ส่วนใหญ่จะเขียนใน Treble Clef อย่างเดียวมากกว่า
Grand Staff อ่านยาก sigth reading ยาก

ถ้าต้องการให้ทั้งวงหรือบางเครื่องเล่นท่อนส่วนอะไรนั่นก็เขียนแบบนี้ได้เลยครับ

• สิบตรี
ส่วนเรื่อง Trombone นี้เป็นปัญหาโลกแตกอ่ะครับ
คนส่วนใหญ่มักจะเข้าใจผิดๆว่า Trombone เป็นเครื่อง C
อย่างที่คุณ Alan Thomson ได้กล่าวไว้
แต่ความจริงการเรียกคีย์ของเครื่องไม่ได้เกิดจากการอ่านโน้ตหรอกครับ
ผมอ่านภาษาอังกฤษได้ไม่ได้แปลว่าผมมีสัญชาติอังกฤษนะครับ

การเรียก Bb Trombone , Bb Trumpet เกิดจาก Harmonic Series ของเครื่องจริงๆ
โดยที่ไม่ต้องชักสไลด์ออกหรือกดวาล์ว (การชักสไลด์,กดวาล์วหรือเปิดคีย์เป็นการดัดแปลงธรรมชาติของเครื่องนั้นๆ)

เช่นกันกับเครื่อง Bb Tenor Saxophone ที่กดเสียง C ของเครื่อง (ถึงแม้ว่าเครื่องจะกดได้ต่ำถึง Bb ก็ตาม)
ก็มี harmonic series แบบนี้เช่นกัน
ไม่เชื่อก็ลองถามคนที่เล่น sax ในเวปนี้ได้เลย อิอิ ^^ ที่เค้าเรียกว่า Altissimo หรือ Overtone

ส่วน Eb Alto Sax ก็...คือ เครื่องของเค้าเล่น C แล้วได้เสียง Eb ออกมา
หลักการเดียวกันครับ

ปล. Harmonic Series ทำให้เราสามารถรู้ได้ว่าเฟรตของกีต้าร์มันทำงานได้แบบนี้
      ด้วยอัตราส่วน 1, 1/2, 1/3, 1/4, 1/5, 1/6 ,...   (Archmedes Theorem)

• สิบตรี
 :)เยี่ยมเลยครับ :clap:
ขอบคุณครับเดียวผมจะเขียนมือ ( ลายมือปัญหาใหญ่อ่านยากมากแต่ดูแล้วเข้าใจง่ายดีกว่าพิมคอม ในความรู้สึกผมนะ :D ) แล้วจะเอามาโพสให้ดูครับ

Offline Alan Thomson

• พลทหาร
ถ้าสนใจเรียน ระดับเบื้องต้น มาเรียนกับผมได้นะครับ สอนให้ฟรี ๆ ช่วยๆ กันครับ
If not you! Who?
If not now! When?

• สิบตรี
อยากเรียนครับ :)แล้วเรียนยังไงครับผมอยู่นครราชสีมาครับ
หนทางสว่างมาแล้ว......