* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: แก้ปัญหา Korg Krome เสียงแตกๆ ขาดๆหายๆ  (Read 720 times)

Offline test999

• สิบเอก

รีวิว แบบ ย่อๆแล้วกันนะครับ

จะ Class ไหนก็ได้ 4 6 10 ได้หมดครับ  แต่เรี่องขนาด ขอแนะนำ 8GB-16GB

เพราะเท่าที่ลอง การ์ดทั้ง 4 ใบนั้น  ไม่ต่างกันเลย ในการใช้งานของ Korg Krome

แต่ต่างตรงขั้นตอนการ Copy จากคอมพิวเตอร์ ลงการ์ด Micro SD

ตอนโหลดเข้าเครื่องต่างกับ Class10 กับ Class 4 โหลดเร็วกว่ากันไม่เกิน 4-5วิครับ

วัดจาก กด เปิดเลยนะครับ จนถึง เสียงปิ๊บเข้าหน้า A000 KROME Piano

ใครไม่ชอบอ่านเกิน 7 บรรทัด ก็จบ ตรงด้านบนล่ะครับแหะๆ

เรื่องยาวเดี๋ยวมาเขียนต่อครับ

มาแล้วเรื่องยาว 5555

-------------------

คือเครื่อง Korg Krome เนี่ย ส่วนมากจะเจอปัญหานี้ แต่บ้างเครื่องก็ไม่เจอ

คนที่ไม่เจอคงไม่เป็นไร ส่วนคนที่ประสบปัญหาเนี่ย มันเครียดแน่ๆ

เสียงที่มีปัญหาบางเครื่องไม่ได้มีแค่เสียง A000 KROME Piano ที่มันซ้อนเสียงเยอะมากๆครับข้อมูลเยอะจนส่งไม่ทัน

จะมีอาการ เล่นๆไปแล้วเสียงจะแตกๆ ขาดๆหายๆ มีน้องคนนึงบอกว่า ทั้งเครื่องใช้ได้ไม่กี่เสียง แม้แต่เสียงกลองก็ยังเป็นปัญหา

มันน่าจะเกิดจาก การส่งไฟล์ขนาดใหญ่ มากๆ เพราะ  A000 KROME Piano
ซึ่งปัญหาที่ว่านี้แม้แต่รุ่นใหญ่อย่าง Korg Kronos ราคาเป็นแสนก็เจอ

หลายคนคงคิด Korg ห่วยซินะ เครื่องไม่คุณภาพ........เดี๋ยวก่อนครับ มันแค่ส่วนนึง

เพราะปัญหาหลักๆของมันมากจาก ยี่ห้อ SanMax คนที่ส่งเมมโมรี่ SDCard RAM SSD ให้ กับ Korg

ครับซึ่ง Korg ก็ดันซื้อของจาก SanMax Technologies ญี่ปุ่นด้วยนะครับไม่ใช่ จีน ซึ่งมันก็ใหญ่นะครับ หาดูน้ำหน้าโรงงานได้ที่ Google ครับ www.3max.co.jp

ซึ่งเขาคงตกลงซื้อและทำสัญญากันไว้ แบบไหนเท่าไหร่ ก็ไม่รู้ครับ
แต่ Korg โดนด่าเละจากทั่วโลก  จากพวกเครื่องรุ่นต่างๆ ที่ใส่ พวก เมมโมรี่ต่างๆจาก SanMax Technologies Korg Kronos บางล๊อคก็โดนเช่นกัน

วิธีแก้ปัญหาของ Krome คือเอาอันเก่าออกเอาอันใหม่ใส่ จบ

ขอขอบคุณ ท่าน หลุยส์ ชุมพล มันทะลา ที่นำไฟล์มาแบ่งปันครับ

ขั้นตอนมีดังนี้คือ

1/ไปหาซื้อ Micro SD ร้านมือถือ ร้านคอม จากแถวๆบ้านท่าน

2/เลือกซื้อ ขนาด 8-16GB เอาตามสบายเลยครับ (ใช้แค่ 3.8GBเท่านั้นที่เหลือไม่มีประโยขน์อะไร)

3/โหลด โปรแกรม  Win32DiskImager มาติดตั้งในเครื่องคอมของท่าน (โปรแกรมนี้เป็นตัวเขียนไฟล์ .imgลง micro sdcard ตัวใหม่)

https://drive.google.com/drive/folders/0B09czLoB159ZOVJNRl9NcHpEYkE

4/โหลด ไฟล์ ต้นฉบับที่จะนำมาใส่  Micro SD ที่เราซื้อมา ตอนโหลดจะมีขนาด 8ร้อยกว่าเมก

https://drive.google.com/drive/folders/0B09czLoB159ZOVJNRl9NcHpEYkE

5/คลาย RAR จากข้อ 4 ออกมา จะได้ไฟล์ชื่อ KorgKromeInnerStorageImage.img ขนาด 3.8GB
เก็บไว้ที่ไหน จำให้ดีครับ

6/ใส่ Micro SD กับคอม สมมุติ มันเป็น ไดร์ F: คลิ๊กขวา แล้ว เลือก Format
Capacity คือขนาดของ Micro SD ที่เราซื้อมา
File system เลือก FAT 32
Allocation เลือก 32k
Format Option ติ๊กที่ Quick Format

กด Start
เสร็จแล้ว กด Ok
เป็นอันเรียบร้อย การ์ดพร้อมแล้ว

7/เปิดโปรแกรม Win32DiskImager ขึ้นมา กดตรงรูป แฟ้มสีฟ้าๆ ไปเลือกเอา KorgKromeInnerStorageImage.img มา อยู่ตรงไหนย้อนกลับไปอ่านข้อ 5
ช่อง Device เลือกให้ตรงกับ Micro SD ของเรา  สมมุติ มันเป็น ไดร์ F:

คลิ๊กครง MD5 Hash(รอแป๊บนึง มันจะอ่านค่าของไฟล์ต้นฉบับ) เสร็จแล้วจะมีตัวเลขออกมา ถ้าไม่เช็คจะเจอปัญหาไฟล์เสียตอนโหลดเข้าหน้าบูต Krome ตอน เครื่อง มุม ซ้ายบน จะแจ้ง Error

8/เมื่อทำครบแล้ว กดตรง Write เพื่อเขียนลง  Micro SD ตรงนี้สังเกตุ ตรงมุมซ้ายล่างของโปรแกรม Win32DiskImager มันจะมี ตัวเลขความเร็วในการเขียนบอกไว้ เร็วบ้างช้าบ้าง

พอจบ โปรแกรมจะทำการเช็ค MD5 Hash ให้เรา เมื่อตรงกันก็ กด Ok

เอาการ์ดออก มารอใส่ได้เลย

9/หาผ้านุ่มๆมารอง เปิดฝาเครื่อง ค่อยๆมองก็จะเห็น ช่องใส่ Micro SD เลื่อปลด เอา Micro SD อันเก่าออก ใส่อันใหม่เข้าไป เลื่อนล็อคคืน ยังไม่ต้องปิดฝานะครับ ลองเปิดเครื่องเลย หาอะไรรองเครื่องมันหน่อยล่ะกัน เปิดเครื่อง ต่อสาย กดๆเล่น ดูปัญหาหายที่เจอก็น่าจะหมดไปแล้ว

10/ประกอปกลับครับ ทางโรงงานแจ้งว่า ไม่ได้ให้ "น๊อต"เกินมานะครับ 555

----------

การ์ดที่ผมใช้ทดสอบมีดังนี้

1/การ์ดมาจากในเครื่อง kington 8GB คลาส 4

2/Sandisk รุ่น Ultra 16GB ถือว่า คลาส 10 (วัดจากการรองรับต่ำสุด)

3/Samsung รุ่น EVO+  16GB ถือว่า คลาส 10 (วัดจากการรองรับต่ำสุด)

4/Samsung รุ่น ???  4GB ถือว่า คลาส 10

ที่ไม่แนะนำให้ซื้อ ขนาด 4GB เพราะ ผมเจอเองเลยวันนี้ 1 ตัว ขนาด 4GB แต่ลง KorgKromeInnerStorageImage.img ไม่ได้
โปรแกรมแจ้ง พื้นที่ไม่พอ เลยเข้าไปดู มันได้แค่ 3.6 GB เอง เหอๆ ตลกดี
ส่วน Samsung รุ่น ???  4GB ดูแล้วได้ 3.8GB

ดังนั้นแนะนำให้ซื้อMicroSD 8-16GB แบบดีๆแพงๆไปเถอะครับ เครื่องเราเองนี่หน่า เห็นผลสุดตอน Copy จากคอมลงการ์ดนี่เร็วมากๆเลยครับ

ยี่ห้อที่แนะนำ SANDISK SAMSUNG KINGSTON Toshiba Panasonic เทพแห่ง SD Cardsแล้วครับ

แต่ปัญหาคือ Korg Krome รองรับแค่ความเร็วพื้นฐานเท่านั้น คาดว่าตอนนั้น มาตรฐาน Class 2 4 8 10 หรือพวก UI UII ยังไม่ประกาศใช้ อิอิ เลยรองรับได้แค่นี้

ส่วนการ์ดภายนอกที่ใช้โหลด Sampler ก็เลือกดีๆเร็วๆละกันครับ สูงสุดได้ 32GB

ปล. ส่วนการ์ด SanMax ที่ถอดออกมาเอาไปทำอะไรก็ได้ครับ แต่อย่าเอากลับมาใส่อีกเลยครับ อิอิ

ปล2. ขอบคุณเครื่อง Krome ที่นำมาให้ทำการรีวิวนะครับ เครื่องไม่ได้เสียนะครับ

จีบคนโสดมีศัตรูเป็นร้อย จีบคนมีคู่แล้วมีศัตรูแค่คนเดียว

Offline toutouness

• Good Days !
  • สิบตรี
  • Bi-Monte'
มีประโยชน์มากครับ คุณ test999
กด liked เลย
| !@#$%^&*()_+ |

"East or west, keeping a good environment is best."

Offline จ่าหนอน

• มือสมัครเล่น แก่ๆ
  • สิบตรี
มีวิธีแก้ปัญหาดังกล่าว ได้อีกวิธีหนึ่งครับ

ยกเครื่อง ไปให้น้าTest999 ทำให้ไง !!! :)

Offline test999

• สิบเอก
แค่โอนตังแล้วเอาเมมไปเลยครับ 555
จีบคนโสดมีศัตรูเป็นร้อย จีบคนมีคู่แล้วมีศัตรูแค่คนเดียว