* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: โดนลบโพสไป2ครั้งแล้ว เพราะอะไร แจ้งด้วยครับ  (Read 1104 times)

Offline KikKokJung

• พลทหาร
โดนลบโพสไป2ครั้งแล้ว เพราะอะไร แจ้งด้วยครับ
ไม่ทราบผิดกฏอะไรอย่างไรแจ้งด้วยครับ จะได้ทำตามให้ถูกต้อง เล่นลบแบบไม่มีอะไรแจ้งเตือนเลยทีแรกคิดว่าลงไปแล้วหาย พอลงอีกครั้งก็หายอีก อย่างนี้คงไมา่หายแล้ว น่าจะโดนลบมากกว่า

ขอคนที่เป็นคนลบช่วยชี้แจงหน่อยเถอะครับ
ขอบคุณครับ

• พลทหาร
ทำไมคนที่ลบ ไม่มาตอบเลยครับ มาตอบหน่อยจะได้รู้ว่าผิดอะไร จะได้แก้ไขได้ถูกต้อง

Offline jirat

• สิบตรี
ใจเย็นครับ แอดมินคงยังไม่ว่าง เด่วคงมีเข้ามาตอบชี้แจงครับ ^_^

Offline Xenon

• ร้อยตรี
ได้อ่านกฏหรือยังครับ

http://www.patid.com/board/index.php?topic=883.0

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นคนลบของคุณหรือเปล่านะครับ
ช่วงนี้ผมจะลบหลักๆ คือ
-โพสต์ที่ไม่มีรูป
-โพสต์ที่ไม่แจ้งข้อมูลอะไรและวางลิ้งค์ไปที่อื่น
-โพสต์ซ้ำๆ หรือโพสต์หลายกระทู้

เมื่อก่อนจะเตือนในโพสต์นั้นๆ แต่ถ้าผู้โพสต์ไม่สนใจ
สุดท้ายก็จะจบที่ลบและแบนครับ

แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาสำหรับการแบน เพราะต้องใช้เวลาค่อนข้างเยอะในการตรวจสอบก่อน
ช่วงนี้ผมจึงไม่ได้แบน และลบอย่างเดียวโดยไม่มีการเตือนครับ
« Last Edit: April 07, 2017, 10:34:28 AM by Xenon »

• พลทหาร
เท่าที่ผมลง ไม่ใช่ครั้งแรก และได้อ่านกฏแล้วครับ แต่โพสคราวนี้โดนลบ อย่างที่บอกทีแรกคิดว่ามันหายเอง ครั้งที่สองมั่นใจว่าโดนลบแน่ จึงอยากทราบว่าผิดตรงไหน อย่างที่บอกผมจะได้ทำให้ถูกต้องครับ
มีอย่างเดียวที่ผมทำไปคือ
ผมมีวางลิ้งค์ไปที่เว็บไพโอเนียร์ที่เป็นข้อมูลของสินค้าที่ผมลงประกาศเผื่อคนที่อยากรู้ข้อมูลโดยละเอียดจะได้อ่านเข้าใจครับ ไม่มีเจตนาจะวางลิ้งค์ไปที่อื่นเพื่อการใดๆหรือเป็นการชี้ชวนไปที่อื่นๆซื้อขายอะไรทั้งสิ้นครับ
หากอันนี้เป็นข้อที่ผิดกฏ ผมขออภัย เข้าใจและจะปฏิบัติตามครับ

• พลทหาร
ถ้าหากเป็นตามที่ผมได้อธิบายไป รบกวนช่วยลบ กระทู้นี้ที่ผมตั้งถามเลยครับ
ขอบคุณ คุณXenon ที่ให้เหตุผล เป็นอันที่เข้าใจครับ

Offline Xenon

• ร้อยตรี
สงสัยผมจะอธิบายไม่ชัด ไหนๆ ป๋าก็จะปิดบอร์ดแล้ว ผมจะขออธิบายเพิ่มละกันครับ จะได้ไม่คาใจ

-โพสต์ที่ไม่มีรูป หมายถึงรูปสภาพจริงของที่จะขาย ไม่ใช่รูปแทน ไม่ใช่รูปยืม
ระยะหลังมานี้ผ่อนผันให้วางลิงค์ไปหารูปได้บางกรณี เช่น
วางลิงค์รูปไปที่เว็บฝากรูปโดยเฉพาะ หรือเว็บฝากไฟล์ที่ไม่มีโฆษณาเลอะเทอะ หรือไม่ต้องคลิกตามไปหลายหน้า
หรือเฟสบุคของตัวเอง(ไม่ใช่เพจฝากขายของ) นอกนั้นลบหมด
ใครที่บอกว่า แอดมาจะส่งรูปให้ดู หรือวางลิงค์ไปเว็บ หรือเพจอื่นๆ ที่โพสต์ขายไว้ก่อนแล้ว ตามมาดูที่นั่น ที่นี่ ลบหมด
และหากมีรูปสภาพจริงหลายมุมมอง มีความชัดเจนเห็นค่อนข้างครบถ้วนอยู่แล้ว
อาจไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ก็ว่ากันตามภาพได้

-โพสต์ที่ไม่แจ้งข้อมูลอะไรเลย หมายถึง ไม่อธิบายอะไรเลย ส่วนมากจะเข้ามาวางลิค์ไปที่อื่นที่เคยโพสต์ไว้แล้ว
หรือวางลิ้งค์ไปเว็บของผลิตภัณฑ์นั้นๆ หรือรีวิวโดยใครก็แล้วแต่ โดยไม่อธิบายอะไรเลยก็เช่นกัน
ไม่ได้หมายความว่าไม่ให้วางลิค์ข้อมูล ที่จริงก็เป็นเรื่องที่ดี หลายคนก็ทำ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร
แต่ประเด็นคือ ผู้โพสต์ควรให้ข้อมูลของที่จะขายบ้าง อย่างเช่น
ซื้อมาเมื่อไร่ ใช้ถนอมมั้ย ทำไมจะขาย มีอุปกรณ์อะไรให้มาด้วยไหม ส่วนไหนมีปัญหา ส่วนไหนยังดี
อะไรก็ได้ที่บอกถึงลักษณะสภาพของที่จะขาย มันแสดงถึงความจริงใจที่จะขาย มากกว่าการวางลิงค์ไปหาข้อมูลที่อื่น
แต่หากรูปที่ใช้ เห็นสภาพชัดเจนครบถ้วนแทนคำอธิบายอยู่แล้ว ก็ข้ามไปได้
หลายๆ กระทู้ไม่ได้อธิบายอะไรมาก แต่ภาพชัดครบเยอะ แบบนี้ก็เห็นถึงความตั้งใจแล้ว ผมก็ปล่อยผ่าน
เจตนารมณ์ของป๋าคือจะให้แลกเปลี่ยนอุปกรณ์ระหว่างเพื่อนนักดนตรี ไม่ใช่เน้นค้าขาย
ผิดจากนี้ ลบหมดครับ

-โพสต์ซ้ำๆ โพสต์หลายกระทู้ มีความหมายเดียวกันคือ เอาเปรียบผู้โพสต์คนอื่นๆ
ทำให้โพสต์ของคนอื่นตกหน้าเร็วกว่าที่ควรจะเป็น และสร้างความรำคาญแก่ผู้อ่าน
อันนี้คงไม่ต้องอธิบายอะไรมาก หากตรวจเจอก็ลบและแบนถาวรครับ

ก็คงจะมีเท่านี้ครับ ผมขอเก็บกระทู้นี้ไว้ก่อน ให้คนอื่นๆ ที่สงสัยแบบเดียวกับคุณ ikKokJung จะได้ทำความเข้าใจด้วย
ว่าทำไมกระทู้ถึงโดนลบ มีเกณฑ์พิจารณายังไง อันนี้สำหรับผมคนเดียวนะ
หลักง่ายๆ คือ การแสดงออกถึงความตั้งใจ หรือจริงใจที่จะซื้อ-ขาย ณ ที่นี่ครับ

ผมใช้เวลาเขียนเม้นต์นี้ประมาณ 2 ชม. เพราะอ่านทวนและปรับแก้เยอะ
ผมไม่ได้ไบอัสอะไรใคร แค่ทำตามกฏ หวังว่าคงจะเคลียกันนะครับ
ขอบคุณครับ

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ