* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ขอถามเรื่องการเริ่มทำ Mastering หน่อยนะครับ  (Read 326 times)

Offline achawa

• พลทหาร
ต้องขออภัยในคำถามก่อน หากใครคิดว่าเป็นคำถามสิ้นคิดๆเพราะผมไม่รู้จริงๆ(วอนอย่าด่ากัน) :what:

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับบ

1.หลังจากผสมเสียงเสร็จ เราต้องรวมทุกแทร็กเป็นแทร็กเดียวกันหรือว่ากี่แทร็ก(หรือไม่ต้องรวมเลย)เพื่อที่จะนำไปทำmasteringต่อครับ

2.ปลั๊กอินที่ใช้ mastering โดยปกติแล้วมีกี่ตัวครับใช้อะไรบ้างหรอครับ

3.การทำmastering สำหรับ Youtube itune Cd นี้แต่ล่ะอย่างแตกต่างกันอย่างไรครับผม

4.และถ้าเป็นเพลงที่อัดเสียงร้องกับBacking track นี้ทำ masteringได้ไหมครับ

5.มีที่ไหนสอนการ mix mastering หรือมีหนังสือแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ

Offline Xenon

• ร้อยตรี
1. ผสมก็คือรวมทุกแทรคที่มีเป็น 1 Stereo หรือ 2 Mono ก็แล้วแต่ แค่วิธีการจัดการ
2. ไม่ได้จำกัดว่าต้องใช้อะไรกี่ตัว หลักการคือปรับโทน และความดังโดยรวมให้ดีขึ้น หรือได้มาตรฐาน
3. ปกติเขากำหนดที่ความดังเฉลี่ยเช่น RMS Power หรือ Loudness ซึ่งแต่ละเจ้าก็จะระบุค่ามาตรฐานของตัวเอง แต่หลักการเดียวกันคือควบคุมให้ความดังของแต่ละเพลง ไม่ต่างกันจนเกินไป เพลงนั้นดัง เพลงนี้ค่อย
4. ทุกงานสร้างสรรควรผ่านขั้นตอน Mastering แต่ควรคำนึงด้วยว่าการนำงานที่ทำ Mastering แล้วมาทำต่อ อาจทำอะไรไม่ได้มากหรืออาจทำให้แย่ลง
5. เรื่องหนังสือไม่ค่อยถนัด รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมครับ

• พลทหาร
ขอบคุณพี่ Xenon มากๆนะครับจะได้หมดสงสัยสักที 5555 ขอถามอีกสักหน่อยนะครับเรื่อง Rms power กับ Loudness นี่แต่ล่ะเจ้าเราสามารถดูได้จากตรงไหนครับ มันคืออะไรครับ มันคือค่าความดัง db โดยรวมของแต่ล่ะเพลงรึป่าวครับ

ยกตัวอย่าง สมมุติว่าปกติสำหรับ cd ควรดังไม่เกิน0db สำหรับYoutubeนี้เท่ากันรึป่าวครับ หรือว่ามาตราฐาน(rms loudnessที่บอก)ที่เขากำหนดกันมีอะไรมากกว่านั้นอย่างเช่นค่า sample rate หรือ ค่าbit rage หรือว่ายังไงครับรบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

Offline Xenon

• ร้อยตรี
ในยุค Digital ทุกวันนี้เพดานสูงสุดคือ 0db ทั้งนั้นครับ หมายถึงสื่อ ไฟล์ พวกนั้นนะ
ยกเว้นถ้าไปดู Bus สัญญาณภายในของโปรแกรม (Mix) มันสามารถจะเกิน 0 ได้
แต่สุดท้าย Mix, Master ออกมาก็สามารถไม่เกิน 0 อยู่ดี (ถ้าเกินก็จะโดน Clip เสียงแตก)

ในเมื่อทุกเพลงทุกไฟล์มันก็มีเพดานที่ 0db เหมือนกันหมด แต่ทำไมดังไม่เท่ากัน ทั้งๆ ที่แตะ 0 เหมือนกัน
นั่นเพราะหูของเรารู้สึกถึงความดังของเสียงจากความดังและเวลาสัมพันธ์กัน
ตัวอย่างง่ายๆ ลองปรบมือ 2 แบบโดยออกแรงเท่าๆ กันทุกครั้ง
1. ปรบมือช้าๆ เว้นระยะเวลาประมาณ 2 วินาทีต่อครั้ง
2. ปรบมือรัวๆ สัก 3-4 ครั้งต่อวินาที
แล้วลองสังเกตุว่า แบบไหนหนวกหูกว่ากัน ทั้งๆ ที่ออกแรงเท่ากันทุกครั้ง

แม้ว่าความดัง Peak เท่ากัน แต่ความต่อเนื่องในช่วงเวลานั้นไม่เหมือนกัน
ทำให้ความดัง RMS แตกต่างกันได้มาก
ซึ่งหูคนเรารู้สึกถึงความดังในลักษณะ RMS ครับ

ลองเสริชหา Free Loudness Meter ดูมีอยู่หลายตัวเหมือนกัน
ของเสียตังค์ก็มีหลายตัว บอกค่านู่นนี่เยอะ งงไปหมด

ส่วนเรื่องการกำหนดค่าต่างๆ ผมยังไม่แม่นเท่าไหร่ พอเห็นตัวเลขเยอะๆ แล้วโรคง่วงกำเริบครับ

• พลทหาร
ขอบคุณพี่Xenonมากๆอีกครั้งนะครับ อธิบายได้เห็นภาพเลยย 55555 เดียวลองไปหา Free Loudness meter มาฝึกใช้ครับ ^ ^