* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ช่วยแนะนำคีย์บอร์ดหรือ Synthesizer สำหรับไว้เล่นเพลงทั่วๆไปที่บ้านครับ  (Read 386 times)

Offline Natakorn Nokchan

• พลทหาร
คือผมเป็นมือใหม่มากครับ เคยเรียนกับอาจารย์ได้คอร์สเดียวแล้วเลิกเรียนไปครับ ตอนนี้อยากกลับมาเล่นใหม่ แล้วอยากจะซื้อมาไว้เล่นที่คอนโดเลยดีกว่าครับ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าตัว Synthesizer ที่เขาบอกกันว่าเป็น subset ของคีย์บอร์ดนี้ มันต่างจากคีย์บอร์ดทั่วๆไปยังไงครับ พอดีผมเห็นหลายๆคนก็เล่น Synthesizer เล่นเพลงทั่วๆไปเหมือนกัน บางคนก็เล่นคีย์บอร์ด อยากทราบความต่างครับ จุดประสงค์ของผมคือการใช้เล่นคลายเครียดจากการเรียนและการทำงานครับ เป็นคนชอบฟังเพลง เคยเล่นกลองมาก่อนครับ เล่นในระดับที่แกะเพลง และอ่านโน๊ตกลองได้ครับ เพราะเคยเรียนมาครับ แต่คิดว่าคงไม่เกี่ยวอะไรกับคีย์บอร์ด

อยากให้ช่วยแนะนำยี่ห้อ หรือรุ่นที่เหมาะสมสำหรับคีย์บอร์ดหรือ synthesizer นั้นๆครับ รวมถึงแหล่งที่ซื้อแล้วมีบริการหลังการขายที่ดีครับ ผมกะตั้งใจจะฝึกเล่นยาวๆ แล้วอยากได้ที่มันต่อเข้ากับหูฟัง หรือไม่ให้เสียงมันออกไปภายนอกได้ครับ เพราะว่าเล่นในคอนโด เสียงจะรบกวนห้องข้างเคียงเขานะครับ งบประมาณไม่เกิน 25000 บาทครับ

สุดท้ายแล้วคือ ผมควรจะกลับไปเรียนกับอาจารย์ต่อ หรือผมฝึกเรียนจากหนังสือหรือ youtube จะพอได้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Offline Natakorn Nokchan

• พลทหาร
สรุปหน่อยนะครับ เผื่อยาว

1.ใช้เสียงพวกเปียโนเป็นหลัก เพื่อฝึก melody คอร์ด เล่นเพลงต่างๆทั้งสากล และ pop ทั่วไป
2.ขอ function ต่อเสียงเข้ากับหูฟัง หรืออื่นๆ ที่เสียงไม่รบกวนสู่ภายนอก
3.เหมาะสำหรับมือใหม่ หัดเล่นที่กำลังเริ่มต้นเรียนรู้
4.งบประมาณไม่เกิน 25000 บาท

Offline paokopai

• สิบเอก
    • www.thesoundchef.com
ตอบตามที่ถามมาเป็นข้อๆนะครับ

1.ก็มีเป็นของใหม่ประมาณ 2 หมื่นครับ จะเป็น Korg Kross 61 คีย์ และ Roland XPS10    เรื่องเสียงแล้วแต่ความชอบเลย ทั้งสองรุ่นรองรับงานที่ระบุมาได้
   แหล่งที่ซื้อถ้าเป็น Korg ก็ Music Concept เซ็นทรัลเวิร์ล ชั้น 3 , Roland ก็ ธีระมิวสิค อยู่ใกล้ๆเซ็นทรัล ปิ่นเกล้า

2. แทบทุกรุ่นจะมีช่อง Headphone ให้อยู่แล้วครับ
3. ส่วนหนึ่งเราก็ต้องพยายามศึกษาจากคู่มือของเครื่องด้วยตัวเองด้วยครับ ไม่เข้าใจก็ค่อยมาถามเอา
4. แนะนำไปในข้อ 1.แล้วครับ ส่วนต่างที่เหลือก็ไปซื้อเป็นกระเป๋าใส่คีย์บอร์ด ,sustain Pedal , หูฟังหรือลำโพงที่เอาไว้ฝึกซ้อมได้

ส่วนที่ถามว่าคีย์บอร์ดแต่ละประเภทแตกต่างกันอย่างไร ก็ตามนี้ครับ
http://thesoundchef.com/store/index.php?route=cms/article&path=5&article_id=6

ในเรื่องการเรียนถ้ามีครูเรียนแบบ Private ก็เหมือนได้เข็มทิศชี้นำการฝึกฝนให้เราไปถูกทางครับถ้าทุนทรัพย์ไม่ใช่ปัญหาในการจ่ายค่าเรียนก็แนะนำให้กลับไปเรียนนะครับ แต่ถ้าเราจะศึกษาหาความรู้เอาเองไม่ว่าจะทาง Youtube หรือตำราต่างๆ ก็คงต้องมีความขยันฝึกฝนและหาความรู้ด้วยตัวเองมากหน่อยครับถึงจะประสบความสำเร็จได้ ก็คงต้องขยันและมีวินัยในการเรียนรู้ฝึกฝนอย่างสม่ำเสมอด้วยครับ

Chefpao ณ. Soundchef