* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: Roland ds88 VS Fa08 ตัวไหนดีคะ  (Read 285 times)

Offline Nat Nanticha

• พลทหาร
Roland ds88 VS Fa08 ตัวไหนดีคะ
« on: January 20, 2017, 06:26:12 PM »
Roland ds88 vs fa08

กำลังลังเลอยู่2ตัวนี้ค่ะ มือใหม่ ซื้อมาหัดเล่นที่บ้าน

แตกต่างกันมากไหมคะ

ตัวไหนคุ้มค่ากว่า  เน้นใช้ไปยาวๆเลยค่ะ

Offline test999

• สิบเอก
Re: Roland ds88 VS Fa08 ตัวไหนดีคะ
« Reply #1 on: January 20, 2017, 08:46:54 PM »
http://www.patid.com/board/index.php?topic=28322.0

ลองอ่านดูครับตอบไว้แล้วครับ

อ่อ อย่าลืมงบสำหรับ ขาตั้ง เก้าอี้ และ ลำโพงด้วยนะครับ
« Last Edit: January 20, 2017, 08:52:52 PM by test999 »
จีบคนโสดมีศัตรูเป็นร้อย จีบคนมีคู่แล้วมีศัตรูแค่คนเดียว

• พลทหาร
Re: Roland ds88 VS Fa08 ตัวไหนดีคะ
« Reply #2 on: January 20, 2017, 09:19:06 PM »
ขอบคุณค่ะ

แล้ว fa08 เทียบกับเปียโนไฟฟ้า rd300 ล่ะคะ

• สิบเอก
« Reply #3 on: January 21, 2017, 12:42:37 AM »
ขอบคุณค่ะ

แล้ว fa08 เทียบกับเปียโนไฟฟ้า rd300 ล่ะคะ

RD300NX น่าจะล่าสุดนะครับ  ลิ่มชุดเดียวกันเสียงน่าจะคนล่ะตลาดกันครับ

คือ RD รุ่นต้่างเนี่ยเขาเอาไปใช้งาน On Stage คือใช้บนเวทีเป็นหลัก เป็น Piano OnStage  RD300xx รุ่นต่ำ RD700xx รุ่นสูง

แต่ FA08 เป็น synthesizer + workstation  แต่เป็นรุ่นกลางๆ น่าจะสูงว่า DS หน่อย แต่ FA ออกมาก่อน

ดังที่กล่าวมา ถ้าให้เทียบดัน มันยากจะบอกครับ  แต่ FA ดูหลากหลายกว่า และใหม่กว่า RD300NX เสียงต่างๆก็เยอะกว่า

เล่นบนเวทีก็ได้เช่นกัน

ถ้าให้ผมเลือก ผมคงเลือก FA นะ เพราะผมเล่นเสียงอื่นๆด้วย น้ำหนักเบากว่า RD700(28โลมั๊ง)เยอะ FA ราวๆ 15 โลเอง

แนะนำให้ไปลอง เล่นดูครับ ชอบตัวไหนว่ากัน หน้าตาเครื่องก็มีผล ครับ
จีบคนโสดมีศัตรูเป็นร้อย จีบคนมีคู่แล้วมีศัตรูแค่คนเดียว

• พลทหาร
« Reply #4 on: January 21, 2017, 01:19:36 PM »
RD300NX น่าจะล่าสุดนะครับ  ลิ่มชุดเดียวกันเสียงน่าจะคนล่ะตลาดกันครับ

คือ RD รุ่นต้่างเนี่ยเขาเอาไปใช้งาน On Stage คือใช้บนเวทีเป็นหลัก เป็น Piano OnStage  RD300xx รุ่นต่ำ RD700xx รุ่นสูง

แต่ FA08 เป็น synthesizer + workstation  แต่เป็นรุ่นกลางๆ น่าจะสูงว่า DS หน่อย แต่ FA ออกมาก่อน

ดังที่กล่าวมา ถ้าให้เทียบดัน มันยากจะบอกครับ  แต่ FA ดูหลากหลายกว่า และใหม่กว่า RD300NX เสียงต่างๆก็เยอะกว่า

เล่นบนเวทีก็ได้เช่นกัน

ถ้าให้ผมเลือก ผมคงเลือก FA นะ เพราะผมเล่นเสียงอื่นๆด้วย น้ำหนักเบากว่า RD700(28โลมั๊ง)เยอะ FA ราวๆ 15 โลเอง

แนะนำให้ไปลอง เล่นดูครับ ชอบตัวไหนว่ากัน หน้าตาเครื่องก็มีผล ครับ

เห็นว่าจอlcdของFA มันใหญ่ จะพังง่ายไหมคะ

• สิบเอก
« Reply #5 on: January 21, 2017, 06:49:07 PM »
เท่าที่ผ่านๆตาในต่างประเทศยังไม่เจอนะครับ  ลองค้นดูอีกทีก็ดีครับ

ว่าด้วยเรื่องอายุการใช้งาน.....ไม่มีอะไรรับประกันครับ ว่าจอแบบนั้นแบบนี้จะเสียยากเสียง่าย

ที่เขาว่าๆ จอเสียๆ กันเนี่ย บางท่านเน้นนะครับบางท่าน ลุยแหลก ตากฟ้าตากฝน กระเป่าก็ไม่ใส่

ไม่ดูแลเลย มันจะทนไหวไหมล่ะครับ   แต่บางส่วนไม่ได้ทำอะไรเลยก็เสียยังไม่ถึงเดือนก็เสีย มันก็มีครับ

แต่ประเด็นคือเสียแล้วเขามีอะไล่ไหมเขาซ่อมหรือเปล่า  อันนี้วงการคีย์บอร์ด ถือว่าน่ากลัวครับ

พังแล้วไม่มีอะไหล่ เพราะมันหาซื้อทั่วๆไปไม่ได้ ต้องสั่งต่างประเทศอะไรแบบนั้น

แต่สำหรับยี่ห้อ Roland ไม่ค่อยเจอปัญหานะครับ  มีรุ่นนึงมั๊งซึ่งก็ออกมานานแล้วล่ะ คือ Juno G ที่จออะไหล่ จากตัวแทนไม่มีแล้ว แต่ต่างประเทศยังพอมี

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ 1หรือ 2ปี ที่ออกจำหน่ายครับ มัน 3-5ปีเลย กว่าจะสังเกตุกว่าจอรุ่นนั้นๆ มีปัญหา....โปรดย้อนกลับไปอ่านอีกรอยว่า ใครใช้และใช้ยังไง

ถ้าวางอยู่กับบ้าน ระบบไฟไม่มีปัญหา ผมว่ามันอยู่ได้ หลายๆปีเลยครับ เครื่องในมือผม นับมาก็ 17ปีแล้ว ยังไม่พังเลย แหะๆ

เล่าสู่กันฟังแล้วกันนะครับ สาระไม่ค่อยมี 555