* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: อยากเป็น Freelance ทำ Music Production ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 386 times)

Offline Tammatorn Makkasman

• พลทหาร
สวัสดีครับพี่ๆ ซื้อของในนี้มาก็หลายที อ่านบอร์ดเรื่อยๆ แต่ยังไม่เคยโพสต์เลย
ผมชอบทำเพลงมาตั้งแต่เด็กๆละครับ จนเข้ามหาลัยก็เรียนด้านนี้ ฝึกงานที่สตูดิโอ จนตอนนี้เพิ่งเรียนจบ
อยากจะทำงานเป็น Freelance ด้านนี้ครับ หลักๆก็ Arranging, Sound Design
Recording, Editing, Mixing, Mastering เราควรจะเริ่มยังไงดีครับ หางานจากไหน
ปล. ที่บ้านพอมีอุปกรณ์ ประสบการณ์ก็พอมีมาบ้างครับ
เคยช่วยพี่ๆในวงการที่เค้าทำไม่ทัน แล้วก็งานในสตูดิโอ

Offline pt

• จ่า
       คุณสมบัติที่สำคัญมากๆของ Freelance คือ connection ในกรณีของคุณถือว่ามีข้อได้เปรียบอยู่แล้วคือมีประสบการณ์มาบ้าง รู้จักผู้คนอยู่จำนวนหนึ่ง คงต้องเริ่มจากจุดนั้นแหละครับ รักษาความสัมพันธ์กับผู้คนเอาไว้ ปรากฏกายบ้างตามโอกาสอำนวย ให้คนรู้ว่าคุณยังอยู่ในแวดวงนี้ พูดง่ายๆว่าให้คนทั้งหลายได้รับรู้ว่าคุณสามารถรับงานได้ ที่เหลือก็คือรอ

ในระหว่างที่รอ ก็ควรหยิบจับอะไรออกมาผลิตบ้าง แล้วนำเสนอขึ้นสื่อมีเดียสารพัด Youtube, Facebook, Patid...... อะไรต่อมิอะไรทั้งหลายแหล่ ผมเห็นหลายๆคนที่ใช้สื่อฟรีเหล่านี้อย่างชาญฉลาดและประสบความสำเร็จที่น่าพอใจ ก็พรรคพวกในบอร์ดนี้นี่แหละ ไม่ใช่คนไกลตัวที่ไหน เรียนรู้จากผู้คนเหล่านั้นให้มาก

คงแนะนำได้แค่นั้นแหละมั๊ง แต่เอาใจช่วยนะครับ
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline Tipapan Pimsaman

• พลทหาร
พอดีแต่งเพลงเอาไว้ กำลังหาคนทำดนตรีให้ ขอไลน์หน่อยได้มั๊ยคะ หรือจะให้ติดต่อทางไหนด^^

• พลทหาร
       คุณสมบัติที่สำคัญมากๆของ Freelance คือ connection ในกรณีของคุณถือว่ามีข้อได้เปรียบอยู่แล้วคือมีประสบการณ์มาบ้าง รู้จักผู้คนอยู่จำนวนหนึ่ง คงต้องเริ่มจากจุดนั้นแหละครับ รักษาความสัมพันธ์กับผู้คนเอาไว้ ปรากฏกายบ้างตามโอกาสอำนวย ให้คนรู้ว่าคุณยังอยู่ในแวดวงนี้ พูดง่ายๆว่าให้คนทั้งหลายได้รับรู้ว่าคุณสามารถรับงานได้ ที่เหลือก็คือรอ

ในระหว่างที่รอ ก็ควรหยิบจับอะไรออกมาผลิตบ้าง แล้วนำเสนอขึ้นสื่อมีเดียสารพัด Youtube, Facebook, Patid...... อะไรต่อมิอะไรทั้งหลายแหล่ ผมเห็นหลายๆคนที่ใช้สื่อฟรีเหล่านี้อย่างชาญฉลาดและประสบความสำเร็จที่น่าพอใจ ก็พรรคพวกในบอร์ดนี้นี่แหละ ไม่ใช่คนไกลตัวที่ไหน เรียนรู้จากผู้คนเหล่านั้นให้มาก

คงแนะนำได้แค่นั้นแหละมั๊ง แต่เอาใจช่วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำครับ :)
จะลองทำตามดูครับ  :cheers:

• พลทหาร
พอดีแต่งเพลงเอาไว้ กำลังหาคนทำดนตรีให้ ขอไลน์หน่อยได้มั๊ยคะ หรือจะให้ติดต่อทางไหนด^^

ถ้ายังหาอยู่ก็ยินดีนะครับ Line: oocoonoo
 :cheers: