* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: Sound engineer เค้าฟังเพลงเหมือนกับเรามั๊ย  (Read 676 times)

Offline pt

• จ่า

เคยสงสัยกันมั๊ยครับว่าพวก sound engineer เค้าฟังเพลงกันยังไง เหมือนเราๆทั้งหลายรึเปล่า ฟังแล้วโยกหัวตามมั๊ย ร้องคลอไปกับเพลงบ้างมั๊ย บอร์ดเราก็มีซาวน์เอ็นเยอะนะ ช่วยเข้ามาตอบๆกันหน่อยก็ดี

แต่มีคนตอบเอาไว้ว่ายังงี้ครับ คลิควิดีโอท้ายบทความไปนาทีที่ 9.05 เลยก็ได้ เธอผู้นี้บอกไว้ว่า เวลาฟังเพลง "เธอไม่ได้ฟัง Music..... แต่ฟัง Sonic" ความหมายของเธอก็คือ เธอไม่ได้ฟังคุณสมบัติทางดนตรี แต่ฟังคุณสมบัติทางเสียง ถือว่าเป็นคำตอบที่กระจ่างชัด แต่ไม่จำเป็นว่าซาวน์เอ็นทุกๆคนจะต้องตอบแบบนี้นะครับ

เธอผู้นี้ชื่อว่า Marcella Araica นามสกุลสมกับเป็นผู้หญิงมากเลย คุณมาเซลล่า อะไรคะ :) เธอเป็น Sound engineer และยังเป็นผู้ร่วมก่อตั้งห้องอัด Dream Asylum ตั้งอยู่ที่ไมอามี่ รัฐฟลอริดา มีผลงานออกมาหลายเยอะอยู่ แต่ผมไม่รู้จักซักอัน คือไม่ได้ฟังงานของเธอ แต่ก็พอคุ้นๆชื่อศิลปินที่เธอร่วมงานด้วยอยู่บ้าง

เธอจบ Science in Recording Arts มาจากสถาบันที่มีชื่อเสียงทางด้านนี้โดยเฉพาะ คือ Full Sail University ดูรูปร่างหน้าตาแล้วคงยังไม่อาวุโสมากนัก นอกจากนั้นเธอยังก่อตั้งมูลนิธิเพื่อสนับสนุนเพศหญิงที่เกี่ยวข้องในสายงานนี้ด้วยนะ ชื่อว่ามูลนิธิ Red Bottoms ชื่อแปลกดี ไม่รู้เธอตั้งใจจะสื่อความหมายอะไร (Araica also created the Red Bottoms Foundation in order to support women in the music industry. The foundation supports mentorships for women.)

โอเค ฟังเธอให้สัมภาษณ์ในวิดีโอเอาเองนะครับ

บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
ผมฟังลูกทุ่งกับหมอลำ แต่ก็ฟังเหมือนเธอคนนี้ ฟังเสียง เป็นหลัก ยกเว้นเวลาที่มิกซ์เสร็จ :cheers: :cool2: