* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: โซนี่แต่งเพลงด้วยปัญญาประดิษฐ์  (Read 610 times)

Offline pt

• จ่า
         ช่วงนี้ปัญญาประดิษฐ์ (AI) กำลังฮิตในแวดวง Computer ถ้ายังจำกันได้เมื่อไม่นานมานี้ก็มีข่าวเกี่ยวกับ AI เอาชนะนักเล่นโกะชาวเกาหลีใต้, ในแวดวงรถยนต์ก็มีข่าว AI ช่วยขับรถแทนมนุษย์, แล้วก็มาถึงคิวของดนตรีเราบ้าง เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ห้องทดลองของบริษัทโซนี่ออกมาโชว์เพลงที่แต่งด้วย AI 2 เพลง เขาตั้งชื่อระบบว่า Flow Machines ผมอ่านๆดูยังไม่ค่อยเข้าใจว่าชื่อที่ตั้งนี่จะสื่อความหมายไปทางไหน

แต่งานนี้ก็ไม่ใช่ว่าจะอาศัย AI ตลอดทุกขั้นตอนนะครับ สุดท้ายก็ยังเป็นมนุษย์ที่ทำการมิกซ์และเขียนเนื้อเพลง ผมจะแปลขั้นตอนการทำงานมาให้อ่านคร่าวๆ ที่ว่าคร่าวๆเพราะผมเองก็อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง :)

1. สร้างดาต้าเบสขึ้นมาก่อน โซนี่ตั้งชื่อว่า LSDB เดาว่าย่อมาจาก LeadSheet Database ในนั้นจะมีข้อมูลเพลงอยู่ 13000 เพลง ผมว่ามันค่อนข้างน้อยนะ มิหนำซ้ำในหมื่นกว่านั่นยังย่อยออกเป็นแนวเพลงต่างๆอีกหลากหลาย เขาบอกว่าส่วนใหญ่เป็นแจซและป๊อป กับแนวอื่นๆบ้าง
      2. ทีนี้ก็ใช้คอมโพเซอร์ชาวมนุษย์ ตั้งโจทย์แล้วก็ให้ AI ผลิต Leadsheet ออกมา ไอ้เจ้า Leadsheet ที่ว่ามานี่ก็คือทำนอง+เสียงประสานครับ
      3. ขั้นนี้ก็ยังเป็นชาวมนุษย์อีก ใส่เสียงดนตรีเพิ่มเติมเข้าไป ตัดต่อท่อนต่างๆ
      4. ขั้นสุดท้ายก็ชาวมนุษย์อีกแหละ ทำการมิกซ์ออกมาเป็นเพลง

เขาไม่ได้บอกว่าเสียงร้องนั่นเป็นคนหรือคอม เท่าที่ฟังดูก็คงจะคนแหละมั๊ง ลองฟังกันดูเอาเองครับ อ้อ... ขอเสริมอีกซักนิด อันที่จริงใน DAW ที่เราใช้ๆกันอยู่ มันก็มีความสามารถทำนองนี้อยู่บ้างแล้วนะครับ ผมจำได้ว่าเคยเห็นอะไรคล้ายๆแบบนี้มาแล้ว น่าจะเป็น Cubase มั๊ง

ที่มาของข่าว Blognone และ Flow Machine

บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline Xenon

• ร้อยตรี
ก็พอจะเพราะดีนะครับ แต่เพราะแบบแปลกๆ แบบคุ้นๆ แบบกระจัดกระจาย
มันไม่เหมือนการเล่าเรื่อง แต่เหมือนยำเอาพยางค์เพราะๆ มามัดแหนม
แถมคนเรียบเรียงก็บ้าจี้ จัดคอร์ทมัดแหนมด้วยเหมือนกัน 555

Offline pt

• จ่า
ต้องเขียนว่า "ขอร์ด" นะครับ ราชบัณฑิตสภาท่านว่าไว้ (คุณอ้นเพิ่งจะโพสท์ในเฟซบุ๊ค 55+
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline chans zimmer

• สิบโท
ต้องเขียนว่า "ขอร์ด" นะครับ ราชบัณฑิตสภาท่านว่าไว้ (คุณอ้นเพิ่งจะโพสท์ในเฟซบุ๊ค 55+
เอาให้แห้งกันไปเลยครับ...5555

Offline เอก ตะวันฉาย

• พลทหาร

Offline mrjsna

• พลทหาร
ฟัง daddy's car เพลงมันขาดอารมณ์ยังไงไม่รู้ ไร้วิญญาณ เสียงร้องคงเป็นคนร้องไม่ใช่คอมพ์แน่ ทำให้นึกถึงโปรแกรม band in box ไปเลย