* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ทักทายเฉยๆ  (Read 807 times)

Offline pt

• จ่า
ทักทายเฉยๆ
« on: September 22, 2016, 09:47:52 AM »
         แค่เข้ามาทักทายเฉยๆนะครับ ไม่รู้จะเขียนอะไรหรือรายงานอะไรจริงๆ โลกของ Computer Music เหมือนกับเดินมาถึงจุดตันยังไงชอบกล ไม่มีนวัตกรรมอะไรของบริษัทไหนที่จะออกมาแบบพลิกโลกกันอีกเลย ไม่ว่าจะเป็นโปรแกรมหลักหรือปลั๊กอินเสริม
         เมื่อราวๆ 30 กว่าปีก่อนเราเริ่มมี midi sequencer กันเป็นเรื่องเป็นราว ได้นั่งทำเพลงกันสนุกสนาน ช่วงนั้นถือว่าพีคมากๆแต่ยังไม่สุด ถัดมาอีกสิบปีได้มั๊ง เราเริ่มอัดเสียงลงใน midi sequencer ได้ นั่นก็คือเข้าสู่ยุคของ DAW เต็มตัว ตอนนั้นแหละพีคสุดๆ ทั้งที่ความสามารถของ Hardware,Software ยังมีไม่มากเท่าไหร่ แต่แค่ได้นั่งตัดนั่งแปะเสียงร้องบนหน้าจอก็สนุกเหลือหลายแล้ว
         อือ.... ตอนนั้นมี Softsynth รึยังนะ ผมนึกไม่ออกแล้ว ใครจำอดีตได้ช่วยบอกที แต่ตัวผมเองใช้ Synth กับ Sound module เป็นหลัก ฮิตสุดหลุดโลกในตอนนั้นก็ Roland Sound Canvas ใครที่อายุมากหน่อยคงจำกันได้ทุกคน
         พวกเราชาว patid.com เริ่มต้นเส้นทางนี้ด้วยโปรแกรมอะไรกันบ้างครับ มาลมหวนอดีตกันหน่อยเป็นไง ผมเองเริ่มด้วย Pro 24 ของ Steinberg บนเครื่องคอมพิวเตอร์ Atari อันที่จริงจะว่าเริ่มต้นเป็นตัวแรกก็ไม่เชิง เพราะก่อนหน้านั้นผมใช้คอมพิวเตอร์ยี่ห้อ Sanyo ระบบ MSX ก็มีโปรแกรมดนตรีบ้างแล้ว ตัวโปรแกรมเป็นกล่องเหมือนตลับเกม ต่อมาเห็นว่า Sanyo มันทะแม่งๆชอบกล ก็พอดีมียี่ห้อ Yamaha เข้ามาขาย เป็น MSX เหมือนกันเลยเปลี่ยนเป็นยามาฮ่า ค่อยดูดีมีชาติตระกูลขึ้นมาหน่อย
         เห้อ อดีตอันแสนหวานและรื่นรมย์  :)
« Last Edit: September 22, 2016, 09:51:07 AM by pt »

บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline Xenon

• ร้อยตรี
Re: ทักทายเฉยๆ
« Reply #1 on: September 22, 2016, 02:28:07 PM »
ระรึกชาติด้วยคนครับ 555
ผมเริ่มด้วยโปรแกรม MIDI Recording Session ที่แถมมากับซาวน์การ์ด Ultrasound ซึ่งเก็บตังค์ซื้อเองเกือบเจ็ดพัน
สองสามปีก่อนหน้านั้นคอมตัวครูของผมเป็น 486 DX50 คุณอาพาไปร้านสั่งประกอบที่พันทิพย์ สนับสนุนทุนโดยคุณพ่อ
ราคาสมัยนั้นทั้งชุดจอสีรวมพริ้นเตอร์ดอทแมทริกประมาณครึ่งแสน แรม 4 เม็ก ฮาร์ดดิส 170 เม็ก ถือว่าเฟี้ยวสุดของคอมบ้านละ 555
OS เป็น DOS กับ Windows 3.1 บูธโคตรเร็ว ความรู้สึกเหมือน SSD สมัยนี้ เพราะเป็นยุครอยต่อระหว่าง Floppy กับ HDD

ด้วยโปรแกรมเริ่มต้นของผมมันใช้อินเตอร์เฟสแบบบรรทัด 5 เส้น ทำให้ต้องงมถั่วงอกอยู่พักใหญ่
(ต้องขอบคุณโปรแกรมนี้ ไม่งั้นผมก็ไม่เคยคิดจะไปยุ่งกับโน้ตเลย 555)
อันที่จริงสนใจมิกเซอร์ด้านล่างมากกว่า อยากปรับเสียงมากกว่า

ต่อมาเรื่อง Audio ในยุคที่ CD เพลงแผ่นละ 4-5 ร้อยบาท (ตอนนั้นยังเป็นยุคเทปคาสเซ็ท)
การที่ซาวน์การ์ดอัดเสียงได้ถือเป็นเรื่องมงคลมากๆ แต่ยังเป็นแค่เรื่องให้โม้ เพราะ MP3 ยังเป็นวุ้นอยู่
แล้วขนาดของ ไฟล์.WAV ที่จะเก็บใส่ HDD สมัยนั้น นับเป็นเรื่องโหดร้ายพอสมควร
แถมเสียงก็ไม่ได้ดีไปกว่าเทปสักเท่าไหร่ สื่อบันทึกหลักก็เลยยังคงเป็นเทป

ก็เล่นมาเรื่อยจนมาถึงช่วงที่รู้สึกสะใจที่สุด คือการยัดซาวน์การ์ด 3 ตัวลงไปในคอมเครื่องเดียวกัน
ตอนนั้น MIDI เป็นอะไรที่เรียกว่าแทบจะเป็นหลักในงานเพลงทั่วโลก (มั้ง)
Akai Sampler เป็นอะไรที่เสียงดีพลิกวงการ และนำความเจริญมาสู่ (555) วงการทำเพลงสุดๆ
แต่ผมไม่มีปัญญาซื้อหรอกครับ แพงมาก แต่ยังไงก็อยากเล่น
Sound Blaster AWE32 เป็นซาวน์การ์ดที่สามารถสร้าง Sampler ได้เหมือนกัน
ทำให้ผมมีอะไรเล่นเหมือน Akai Sampler ได้ ถึงแม้จะไม่ดีเท่าก็เหอะ หยวนๆ

ด้วยโปรแกรม Vienna SoundFonts ทำให้คอมบ้านสุดเฟี้ยวที่เริ่มจะธรรมดา สามารถกลายเป็น Sampler ย่อมๆ ได้เลยทีเดียว

แต่ไม่มีอะไรจะเสียงกลองดีไปกว่า Ensoniq อีกแล้ว สำหรับผมตอนนั้น

รวมกับ Gravis Ultrasound ที่มีอยู่เดิม

ความบันเทิงจึงเกิด เพราะเป็นเรื่องปวดเหม่งมากในการจะตั้งค่าต่างๆ ของการ์ดแต่ละตัวไม่ให้ชนกัน
ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น Windows 95 ไม่แน่ใจครับ ซึ่งไม่ใช่ว่าเสียบอะไรลงไดรเวอร์แล้วจะใช้ได้เลยเหมือนสมัยนี้
การใส่ฮาร์ดแวร์หลายๆ ตัวแถมเป็นประเภทเดียวกันมันใช้ Resource ของเครื่องในช่วงเดียวกัน
เป็นอะไรที่ยากโขอยู่ที่จะให้มันทำงานด้วยกันได้ทั้งหมด เรียกว่าเอิดใส่ตัวเองกันเลยทีเดียว 555
โม้เยอะเดี๋ยวโดนหมั่นไส้ แค่นี้ก่อนดีกว่าครับ

Offline pt

• จ่า
« Reply #2 on: September 22, 2016, 07:11:36 PM »
:up:

ผมเกิดไม่ทัน :)
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline Xenon

• ร้อยตรี
« Reply #3 on: September 22, 2016, 08:43:57 PM »
ได้ข่าวว่าอาตาริป๋านี่ก่อนผมเยอะเลยนะ 555
ส่วนอาตาริผมนั่นมีจอยแท่งหรรษาด้วย กราฟฟิกสุดยอด มีสีด้วย

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
« Reply #4 on: September 23, 2016, 04:46:00 PM »
สุดยอดครับ
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline Sombat Charnchaleo

• พลทหาร
« Reply #5 on: November 03, 2016, 03:56:48 AM »
เริ่ม ด้วย Apple ][ ครับ โปรแกรม Music Construction Set
ฟินมากกับโปรแกรมที่สร้างสองเสียงได้พร้อมๆกัน
และยังมีอีกหนึ่งโปรแกรม แต่จำไม่ได้แล้วว่าชื่อโปรแกรมอะไร มีแถบเป็น Piano Bar แบบในแนวนอน และมีแท่ง Bar เป็นตัวโน๊ต สนุกมากกับการป้อนเพลงเข้าไป :)

ปัจจุบันก็เล่นโปรแกรมด้านดนตรีแบบเป็นงานอดิเรก Plugin สมัยนี้สร้างเสียงเครื่องดนตรี และ Effect ได้สนุกมาก แค่ตัวฟรีที่ทำแจกกันก็เล่นกันไม่หมดแล้ว