* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: Oldies... แค่ไหนเรียก oldies  (Read 608 times)

Offline pt

• จ่า
Oldies... แค่ไหนเรียก oldies
« on: August 07, 2016, 12:15:23 PM »

ที่จริงตั้งใจว่าวันนี้แค่จะเขียนแค่แนะนำสถานีวิทยุออนไลน์แห่งหนึ่งเท่านั้นเอง ผมไปเจอเอาโดยบังเอิญเมื่อไม่นานมานี้ พวกเขาเปิดเพลงได้ถูกใจคนชราอย่างผมยิ่งนัก เลยอยากจะเอามาแนะนำเผื่อจะมีคนคอเดียวกันที่ชอบฟังเพลงเก่า

แต่ไหนๆก็จะเขียนทั้งทีก็ขอมีปุจฉา-วิสัชนากันซะหน่อยก็แล้วกัน คือคำว่า Oldies นี่มันจำเพาะเจาะจงลำบากอยู่ซักหน่อย ขึ้นอยู่กับว่าขณะนี้เป็นปีไหน ? เพลงที่ฟังอยู่นั้นเป็นเพลงจากปีไหน ? และคนที่กำลังฟังน่ะอายุเท่าไหร่ ? :) :)

ยกตัวอย่างซักเพลง สมมุติผมเปิดเพลง Eternal Flame เด็กมอปลายข้างห้องได้ยินเข้า บอกว่า "โห...ปู่ฟังเพลงโคตรเก่า" ผมก็เถียงมันว่า "เก่าที่ไหนวะ ยังไม่ถึง 30 ปีเลยมั๊ง" ไอ้เด็กนั่นก็อึ้งไปตามระเบียบ มันคงรำคาญขี้เกียจเถียงคนแก่

ในเมื่อมันหามาตรฐานที่แท้จริงได้ลำบาก งั้นขอเป็นมาตรฐานของใครของมันก็แล้วกัน ในส่วนตัวผม ให้คำจำกัดความของ Oldies อยู่ที่ยุค 40's จนถึง 70's ถ้าใหม่กว่านี้ขึ้นมาผมยังไม่ให้เป็น Oldies แต่จะระบุยุคปีไปเลย เช่น เพลง 80's, 90's อะไรก็ว่าไป บังเอิญว่าไอ้สถานีที่ผมกำลังจะแนะนำนี่ก็เห็นคล้ายๆกับผมโดยบังเอิญ ขอก๊อปปี้มาให้อ่าน

"With many cities losing their oldies stations, isn’t it great to know that the history of rock n’ roll will always be here. All the great rock n’ roll and oldies from 50’s to the 70’s. Elvis Presley, Little Richard, Chuck Berry, Chubby Checker, The Beatles, The Zombies, Vanilla Fudge, The Temptations, Diana Ross & The Supremes, The Beach Boys and more. This channel is also home to Kurt David’s Takin’ Ya Back Oldies Edition, Ron Norwood’s Doo Wop Express and Bart Shore’s Time Warp Radio Show."

สมัยที่ผมยังเป็นหนุ่มน้อยวัยละอ่อนเพิ่งจะริรัก(อั๊ยยะ) ตอนนั้นการแยกประเภทเพลงเรียบง่ายมาก มีไม่กี่อย่างเท่านั้นเอง ไม่ได้ซอยละเอียดยิบอย่างทุกวันนี้ และในตอนนั้นผมก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะมีคำว่าเพลง Oldies รึยัง เหมือนว่าจะไม่มีนะ

พล่ามซะเกือบลืม ว่าจะมาแนะนำสถานี..... ไปที่ลิงค์ข้างล่างได้เลยครับ อันที่จริงเขาไม่ได้มีแค่ Oldies Channel อย่างเดียวหรอก มีหลายสิบแชนเนลเลยล่ะ เลือกหาฟังกันเอาเองตามอัธยาศัยที่ใจชอบ จะฟังผ่าน Browser บนคอมพิวเตอร์ หรือจะโหลดเป็นแอพมาลง smart device เอาก็ได้ มีทั้ง 2 ตระกูล ผมก็ได้อาศัยสถานีนี้แหละเป็นเพื่อนวิ่งออกกำลังกายตอนเช้า

http://addictedtoradio.com/music/internet-radio-stations/oldies-20s-30s-40s-50s-60s-radio-stations/the-oldies-channel/#
« Last Edit: August 07, 2016, 12:19:24 PM by pt »

บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline Xenon

• ร้อยตรี
Re: Oldies... แค่ไหนเรียก oldies
« Reply #1 on: August 09, 2016, 08:09:17 AM »
ตอนได้ฟัง Eternal Flame ครั้งแรก เฮ้ย มันลอกเพลง โง่งมงาย ของ นูโวมานี่หว่าครับ 555
ถ้าเป็นในยุคที่คนไล่จับม่อนกันตามถนน ผมว่าเพลงนี้ก็เกือบเข้า Oldies แล้วล่ะมั้งครับ 555

Offline Adisai

• พลทหาร
Re: Oldies... แค่ไหนเรียก oldies
« Reply #2 on: September 16, 2016, 02:25:42 PM »
ไม่ได้เข้ามาส่องบอร์ดนี้สักพักเลย ขอบคุณครับป๋า สำหรับลิงก์ดีๆ กำลังเบื่อฟังเพลงในยูทูบเลยครับ
 :pompom:

Offline pt

• จ่า
« Reply #3 on: September 22, 2016, 08:28:59 AM »
ถ้าชอบแนว smooth ฟังสบายๆ แนะนำอีกที่นะครับ smoothchoice.com
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl