* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: สอบถามวิธีแก้ไขอัดตรงเข้า Audio Interface กีต้าร์ เบส = เสี่ยงจี่ เสียงไฟช๊อต  (Read 760 times)

Offline GGiKSS

• พลทหาร
กราบสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับ

ก่อนอื่นขอเกริ่นถึงความเป็นมาของปัญหาก่อนนะครับ..
          ปัญหาที่ผมทนอยู่กับมันมานานมากๆเลยคือปัญหาเวลาอัดกีต้าร์ เบส ตรงเข้า Audio Interface แล้วมีเสียงจีี่ สักพักมีเสียงไฟช๊อตเข้ามาบ้างพักนึง แล้วสักพักมันก็หายไป แล้วมันก็จะจี่อีกรอบ (เสียงเหมือนไฟช๊อต) ผมพยายามทำทุกอย่างแต่มันก็ไม่หายสักที แถมบางทีผมจะโดนไฟดูดจากสายกีต้าร์ด้วย ซึ่งผมก็คิดว่าบ้านคงไม่มีสายกราวชัว เพราะเต้าเสียบผมเป็นสองขา ซึ่งผมก็จัดแจงเดินสายกราว ต่อตรงจากเต้าเสียบ ลงพื้นดินด้วยแท่งทองแดงอย่างที่หลายๆคนนิยมทำกัน ทุกอย่างเป็นไปด้วยดี  ไฟหายดูดแล้ว เสียบกีต้าร์ หรือ เบส เล่นดูปรากฏว่า เงียบกริบ ตอนนั้นดีใจมากครับ รู้สึกโล่งเลยเล่นกีต้าร์แบบมั่วๆอยู่สักพัก........ อ่าว เสียงจี่มาอีกแล้ว เสียงไฟช๊อตเพื่อนเก่ายังมาแสดงความยินดีกับผมเหมือนเดิม แล้วมันก็มาหาผมเป็นครั้งคราว

พอเหลืออดเข้า ผมก็หาอ่านตามเว็บฝรั่งเกี่ยวกับการแก้ปัญหา มีสมาชิกจากเว็บนั้นๆแนะนำให้ใช้ DI Box ซึ่ง Di Box ส่วนมากผมเห็นมันจะมีฟังชั่น Ground lifting ซึ่งช่วยแก้ไขปัญหากระแสไฟหรืออะไรทำนองนั้นนะครับ  ผมก็จัดแจงสั่งซื้อมาเลย เป็นของยี่ห้อ NUX  ก็เอามาลองต่อโดยต่อ Balance จาก DI เข้า Audio Interface แล้วต่อ Unbalance ตรงเข้ากีต้าร์ผลคือ....... เสียงมาเต็มขึ้น รู้สึกดี  เสียงจี่ก็ยังอยู่ครับ ผมลองกด Ground Lifting ดู   เสียงจี่ก็ยังอยู่  เสี่ยงไฟช๊อตก็มาเยี่ยม  แต่มันดีขึ้นที่ ทั้งเสียงจี่ และเสียงไฟช๊อตนั้น จะเป็นๆ หายๆ บางทีจะเงียบกริบเลยครับ  แล้วสักพักมันก็จะเป็นใหม่  ระดับความดังของเสียงจี่ก็แล้วแต่มันครับ ว่ามันอยากจะดังหรือจะเบา

ตอนนี้ค่อนข้างจนปัญญา รู้สึกอยากร้องไห้ ผมก็ลองมานั่งคิดไล่ดูทีละอย่างว่า ปัญหานี้มันเกิดจากอะไรตรงไหนกันแน่ และผมก็ได้ข้อสรุป สองข้อที่น่าจะเป็นต้นเหตุของเสียงจี่ หรือเสียงไฟช๊อต ที่ผมยังไม่ได้ลอง ซึ่งมันน่าจะเป็น  สายแจ๊ค Unbalance ที่ผมใช้ต่อเข้ากีต้าร์ หรือ เป็นที่วงจรกีต้าร์กับเบสไม่ได้ต่อกราวหรือ ต่อกราวไม่ดี

ซึ่งปัญหาที่ผมเล่ามาทั้งหมดนั้นอยากยกมาปรึกษาพี่ๆ เพื่อนๆ ถึงการแก้ไขปัญหาดังกล่าว ขอความกรุณาแนะนำวิธีการแก้ไขหรือบรรเทามันก็ยังดีครับ เพราะเวลาทำเพลง ท่อนดีดคอร์ดทิ้งนี่ เสียงไฟช๊อต เสียงจี่ แย่งซีนกีต้าร์ทุกที

อุปกรณ์ที่ผมใช้นะครับ

Audio Interface: Focusrite Scarlett 2i2
Di box : Nux PDI-1G
Cable: สาย Unbalance ผมลืมยี่ห้อครับ แต่ซื้อมาจากร้าน Music Collection ส่วนสาย Balance เป็นสายที่แถมมากับไมค์ Samson ฮะ !
Guitar : Squier Tele
Bass : Epiphone Thunderbird pro
หมายเหตุ : เสียงจี่ เสียงไฟช๊อต จะเป็นเฉพาะ กีต้าร์ เบส  ส่วนไมค์ ปกติดีครับ

มีเท่านี้ครับ

ขอความกรุณาให้คำแนะนำกับผมด้วยนะครับผม

ขอบคุณครับ  :)

Offline teerasak

• สิบโท
หากเป็น PC ต่อสายดินจ้า.. หากเป็น NB ไม่รู้เหมือนกัน คือ ทำไงก็ได้อย่าให้ร่างกายสัมผัสพื้น ประมาณนั้นครับ

Offline toutouness

• Good Days !
  • สิบตรี
  • Bi-Monte'
ลองเปลี่ยน bass ซิครับ
ลองยืมเพื่อนๆ มาทดสอบ
| !@#$%^&*()_+ |

"East or west, keeping a good environment is best."

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

• พลทหาร
หากเป็น PC ต่อสายดินจ้า.. หากเป็น NB ไม่รู้เหมือนกัน คือ ทำไงก็ได้อย่าให้ร่างกายสัมผัสพื้น ประมาณนั้นครับ

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาตอบครับ   เต้าปลั๊กไฟที่บ้านเดินสายกราว ( คิดว่าน่าจะดี ) เรียบร้อยแล้วครับผม ช่วยเรื่องไฟไม่ดูดครับ แต่ Noise ไม่หายครับผม :(

• พลทหาร
ลองเปลี่ยน bass ซิครับ
ลองยืมเพื่อนๆ มาทดสอบ

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาตอบครับผม เมื่อวันก่อนได้ขอลองยืมกีต้าร์ของเพื่อนมาเทสแล้วครับ ผลที่ได้คือ Noise เหมือนจะเบากว่า แต่สักพักก็จะมีเสียงจี่เข้ามาครับ

• พลทหาร
ยืมสายแจ๊ค มาลองด้วยครับ

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาตอบครับ สายแจ๊คผมซื้อของ VOX มาใช้แล้วครับ ไม่ดีขึ้นเลยครับผม :(

• พลทหาร
ตอนนี้กำลังเช็คตู้เมนในบ้านครับ แล้วก็บริเวญรอบๆห้อง เรื่องใหญ่พอสมควรเลย

ตอนนี้แพลนว่าจะลองเอา Instrument ที่ใช้งานไปเช็คระบบกราวครับ แล้วก็ถ้าไม่หายก็กำลังคิดจะซื้อปลั๊กกรองไฟมาใช้ดู ผลเป็นไงจะมาบอกนะครับ

ใครมีอะไรแนะนำผมได้ผมขอรบกวนเวลาเพื่อนๆพี่ๆด้วยครับผม

ขอบคุณมากครับทุกคน :)

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

Offline aommede

• สิบตรี
squier tele มันเป็น single coils  ปกติ มันจะมีเสียงจี่เป็นปกติ ไม่รู้เกี่ยวมั้ยนะครับ ลองกีตาร์แบบ humbucking ดูรึยังครับ