* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: Hook  (Read 710 times)

Offline polasit

• สิบโท
  • gone fishing.
Hook
« on: November 05, 2015, 12:02:39 PM »
รบกวนถามครับ ไม่แน่ใจว่าถามถูกห้องมั้ย

Hook คืออะไรครับ?ผมเป็นคนแต่งเพลงสมัครเล่น ชอบเขียนเพลงและทำเพลง เคยเอางานไปให้เพื่อนฟัง เค้าบอกว่า เพลงของผมไม่มีท่อนฮุค ผมบอกมันก็มีไง ท่อนแยกน่ะ เค้าบอกท่อนแยกก็ท่อนแยกสิพี่

ผมก็มาใคร่ครวญดู ก็ยังขบไม่แตกว่า ท่อนฮุคมันต่างจากท่อนแยกยังไง มันคงต้องต่างเลยล่ะ รบกวนผู้รู้ครับ

ขอบคุณครับ

Offline ฮุนจองฮี

• สิบเอก
  • ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
Re: Hook
« Reply #1 on: November 05, 2015, 08:16:41 PM »
ท่อนแยกนี่ศัพท์โบราณเลยนะครับ

สมัยก่อนเรียกท่อนแยกเพราะทางคอร์ดจะเปลี่ยนไปจากท่อนปกติ

ส่วนคำว่าท่อนฮุคก็ศัพท์ของพี่ไทยอีกเช่นเคย

ถึงจะเป็นคำฝรั่งแต่ลองไปคุยกะนักดนตรีฝรั่งคนไหนก็ได้รับรองไม่มีใครรู้จัก

กำเนิดมาสมัยยุคแกรมมี่อาร์เอสรุ่งเรือง

ความหมายก็คือท่อนตีหัวเข้าบ้านหรือท่อนติดหูนั่นเอง

แต่หลังๆมาเห็นใช้คำเรียกท่อนกันมั่วมากจนไม่มีมาตรฐานไปแล้ว

ก็ขึ้นอยู่กับคนที่คุณไปคุยด้วยเค้ามีความเข้าใจว่ายังไงมากกว่าครับ

ป.ล.  ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมบ้านเราไม่เรียกท่อนเพลงตามที่สากลเค้าเรียกกันนะ
ฝีมือไม่มี จะใช้ของดีไปทำไม  :sweat:

• สิบโท
« Reply #2 on: November 05, 2015, 11:29:28 PM »
ท่อนแยกนี่ศัพท์โบราณเลยนะครับ

สมัยก่อนเรียกท่อนแยกเพราะทางคอร์ดจะเปลี่ยนไปจากท่อนปกติ

ส่วนคำว่าท่อนฮุคก็ศัพท์ของพี่ไทยอีกเช่นเคย

ถึงจะเป็นคำฝรั่งแต่ลองไปคุยกะนักดนตรีฝรั่งคนไหนก็ได้รับรองไม่มีใครรู้จัก

กำเนิดมาสมัยยุคแกรมมี่อาร์เอสรุ่งเรือง

ความหมายก็คือท่อนตีหัวเข้าบ้านหรือท่อนติดหูนั่นเอง

แต่หลังๆมาเห็นใช้คำเรียกท่อนกันมั่วมากจนไม่มีมาตรฐานไปแล้ว

ก็ขึ้นอยู่กับคนที่คุณไปคุยด้วยเค้ามีความเข้าใจว่ายังไงมากกว่าครับ

ป.ล.  ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมบ้านเราไม่เรียกท่อนเพลงตามที่สากลเค้าเรียกกันนะ

อ้อๆ เหมือนกัน "รมณ์บ่จอยๆ  โอ๊ย ดูสิ เธอมาเชิดใส่" คือ คนฟังแล้วจำ ...แต่พูดถึงมันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะครับ

บางคนที่เค้าปฏิเสธภาษาแบบนี้ก็ซวยไป หมายถึงคนอื่นๆนะครับ สำหรับผมน่ะอะไรก็ได้

ถ้าจำไม่ผิด ฝรั่งเค้าเเบ่งเป็น อินโทร คอรัส บริดจ์ และ เวิร์ส ไอ้ฮุคตามที่พี่หุ่นอธิบายมา ก็คงคือ ท่อนเวิร์สที่ทำให้คนฟังจำ หรือมันไม่ตายตัวครับ?

Offline ฮุนจองฮี

• สิบเอก
  • ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
« Reply #3 on: November 06, 2015, 11:51:59 AM »
เอาตามหลักสากลเลยนะครับ

อินโทร - ก็อินโทรนั่นแหละ

เวิร์ส  -  ท่อนร้องปกติ บางครั้งก็เรียก A

บริดจ์  -  ท่อนนำเข้าท่อนคอรัส บางครั้งก็เรียก B

คอรัส  -  นี่แหละครับคือท่อนฮุคของพี่ไทย

ไคล์ม  -  ท่อนพิเศษแยกมาอีก ส่วนใหญ่จะมีการเปลี่ยนคีย์ เพลงสากลยุค90มีเกือบทุกเพลง

ตามนั้น.......
ฝีมือไม่มี จะใช้ของดีไปทำไม  :sweat:

• สิบโท
« Reply #4 on: November 06, 2015, 02:50:23 PM »
เอาตามหลักสากลเลยนะครับ

อินโทร - ก็อินโทรนั่นแหละ

เวิร์ส  -  ท่อนร้องปกติ บางครั้งก็เรียก A

บริดจ์  -  ท่อนนำเข้าท่อนคอรัส บางครั้งก็เรียก B

คอรัส  -  นี่แหละครับคือท่อนฮุคของพี่ไทย

ไคล์ม  -  ท่อนพิเศษแยกมาอีก ส่วนใหญ่จะมีการเปลี่ยนคีย์ เพลงสากลยุค90มีเกือบทุกเพลง

ตามนั้น.......
อ๋อๆๆๆๆ มันอยู่ตรง คอรัสนี่เอง ขอบคุณมากครับพี่