* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ผมอยากทราบเกี่ยวกับเครื่องเป่า ของไทย  (Read 1365 times)

Offline Retro_Music

• สิบตรี
สวัสดีทุกท่านครับ ผมอยากจะทราบ เกี่ยวกับเครื่องเป่าไทย เพราะมีเรื่องสงสัยมานานมากๆ
1.พวกท่านที่ทำโปรแกรม computer music  พวกท่านเคยเห็น VSTI ตัวไหนที่เป็น ปี่ไทย ไม่ว่าจะเป็น ปี่อ้อ ปี่ชวา หรือปี่อื่นๆของไทยเราบ้างไหม
2.เสียงแคน มี Vsti ตัวไหนมั่งไหมครับ ที่พอจะแนะนำ

เข้าใจว่า เครื่องดนตรีไทยเดิมนั้น ไม่มี แฟลท หรือ ชาร์ป ครึ่งเสียง นั้นอาจจะเป็นส่วนหนึ่งหรือเปล่าที่ทำให้ไม่เป็นที่นิยมของการนำไปเป็น Sampler

ขอบคุณครับ

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
ถ้ามีตัวอย่างเสียง
เอามาเข้าโปรแกรมแซมเปลอร์ ตัวไหนก็ได้
ก็เอาเสียงมาใช้ได้แล้วครับ
เป็นสเกลสากลเลย

ซึ่งถ้าเป่าสด อาจจะติดขัดที่เสียงไม่มีชาร์ปมีแฟลต
แต่ถ้าเลือกใช้ให้ลงตัว ก็จะได้กลิ่นความเป็นไทย
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

Offline Psuckle

• พลทหาร
  • มีความสุขกับสิ่งทำ
    • Facebook
ยกตัวอย่างหน่อยครับ การปรับใช้
เพราะขนาด C กับ B ยังห่างกัน 1 เสียงเลย
มีความสุขกับเสียงดนตรี

Offline Xenon

• ร้อยตรี
C กับ B ห่างกันครึ่งเสียงครับ

• พลทหาร
    • Facebook
เครื่องดนตรีไทยอ่ะหรอครับ ที่ผมเคยตีๆระนาดมันห่างเต็มเสียงหมดเลย

Offline thassuya

• สิบตรี
ระบบเสียงดนตรีไทยห่างกัน 1 เสียงเท่ากันทุกตัวครับ ถ้าคิดง่ายๆคือ 1 octave แบ่ง 7 โน้ต ต่างจากดนตรีตะวันตกที่ 1 octave แบ่ง 12 โน้ต
ถ้าจะเอาให้ละเอียดก็คือ ดนตรีไทย 1 octave แต่ละโน้ตห่างกัน 171.42 cents ส่วนดนตรีตะวันตก 1 octave จะห่างกันตัวละ 100 cents ครับ
ดูจากรูปข้างล่างนี่จะเข้าใจมากขึ้นนะครับ

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าโน้ตตัวที่ 1 ที่เอาเป็นตัวตั้งต้นในการแบ่ง 7 เสียงในดนตรีไทยเนี่ยมีความถี่เท่าไหร่ ซึ่งแต่ละที่ยังไม่เท่ากันเลยครับ :sui:
เวลาดนตรีไทยเขาเทียบเสียงก็ใช้ฆ้องวงใหญ่ตีโน้ตโดมา หรือระนาดทุ้มเหล็ก แล้วก็เทียบแบบนั้น ระดับเสียงมันก็เลยขึ้นอยู่กับว่าวันนั้นใช้ฆ้องเครื่องไหน
ยังไม่มีมาตรฐานความถี่ในแต่ละโน้ตท่ีชัดเจนครับ  แต่นี่เป็นเพียงทฤษฎีนะครับ เพราะในความเป็นจริงมัน 7 เสียงไม่เท่ากันหรอกครับ
ผมเข้าใจเองว่าเพราะในสมัยเก่านั้นยังไม่มีเครื่องมือที่มีมาตรฐานที่ดีพอจะวัดแต่ละโน้ต ให้ห่างเท่ากันนะครับ จึงเทียบให้ห่างเท่ากันพอประมาณ

ทีนี้มาเข้าเรื่อง samp ของเครื่องเป่านะครับ จริงๆมันก็มีอยู่นะครับที่ทำกันเองแต่ว่ายังไม่แพร่หลาย เพราะว่าคนทำมีน้อยต้องมีความรู้เรื่องโปรแกรม samp ระดับหนึ่ง
ซึ่งคนดนตรีไทยเองคงไม่มีคนทำหรือมีแต่ก็น้อยมากๆครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็ใช้หลักการแบบที่ผมบอกข้างบน หาเสียงเครื่องเป่าที่รู้สึกว่ามันคลายที่สุด
และตั้งแต่ละโน้ตให้ห่างเท่าแบบที่ผมบอกข้างบนก็พอให้ได้กล่ินดนตรีไทยในระดับหนึ่งเลยครับ
 เพราะว่าจริงๆในทางปฎิบัติก็อย่างที่ผมบอก มันไม่ได้ 7 เสียงเท่ากันเป๊ะๆหรอกครับ ส่วนเรื่อง software sampler ที่ใช้ก็หาพวกที่มี micro tuning
ดูนะครับ มันจะสามารถตั้งความถี่หรือค่า cent ในแต่ละโน้ตได้
« Last Edit: April 17, 2015, 11:29:02 PM by thassuya »

Offline Retro_Music

• สิบตรี
ขอขอบคุณมากๆครับ แล้วท่านอื่นหากมีข้อมูลเพิ่มเติม สามารถแสดงความเห็นได้ครับ
อ่านแล้ว ตะลึงเลย มันลึกซึ้งขนาดนี่เลย  .....ปาดเหงื่อ ... 

Offline thassuya

• สิบตรี
เพิ่มเติมครับ ว่าเมื่อก่อนเขาเทียบเสียงกันยังไง ก็คือหนึ่งมีเสียงตั้งต้นสมมุติว่าเป็น เสียงโด จะความถี่เท่าไหร่ก็แล้วแต่ ก็หาคู่ 5 ของมันครับ ซึ่งก็จะเท่ากับ ซอล
พอได้โน้ตตัวซอล แล้วก็หาคู่หาของ ซอล ก็เท่ากับเราจะได้โน้ตตัว เร มา จากนั้นก็หาคู่หาของเร ก็จะได้โน้ตตัวลา ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆก็จะได้เจ็ดเสียงครับ

Offline Xenon

• ร้อยตรี
ขออภัยคุณ Psuckle ผมเข้าใจผิดนึกว่าพูดถึงสากลครับ
ขอบคุณคุณ thassuya ที่ช่วยอธิบายครับ

กระทู้นี้ควรอยู่ห้อง ทฤษฎี แล้วล่ะ 555

• พลทหาร
    • Facebook
171.42 cent 3 โน้ต มันดันตรง 100 cent 5 โน้ตเกือบพอดี ช่างเป็นความอัศจรรย์ที่ลงตัวจริงๆ
แล้ว 171.42 cent 7 โน้ต ก็ตรง 100 cent 12 โน้ตเกือบพอดีอีก ✨