* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: Mastering in my mind.  (Read 22825 times)

Offline BugKiab

• Fruit of Thailand.
  • สิบตรี
Re: Mastering in my mind.
« Reply #90 on: January 20, 2014, 12:58:53 AM »
อันนี้ก็ถือเป็นความคิดที่ถูกต้องประการหนึ่งเลยนะครับ เพราะเราฟังเพลง ฟังดนตรี ความเป็นเพลงที่ดี ดนตรีที่ดีในความรู้สึกผมก็คือมันต้องน่าฟัง ต้องฟังไพเราะ เราคงไม่ได้ซื้อเพลงมาเพื่อฟังว่าใครดัง ใครเบา กว่ากันจริงไหมครับ? ถ้าบอกสรุปเองผมก็ว่าสรุปได้ถูกต้องเลยทีเดียวครับ

ส่วนที่บอกว่า
ผมไม่อยากให้ใช้คำว่าเพลงตลาดนะครับ (ส่วนตัวนะครับ) เพราะผมมีความเชื่อว่าทุกเพลงที่ทุกคนสร้างสรรค์ออกมา มันมาจากความตั้งใจและความรักความพยายามในการรังสรรค์ ผมว่ามันดีทุกเพลงครับ แต่ถ้านัยยะนี้จะหมายถึงเพลงที่อาจเป็นที่รู้จักโดยทั่วไปผมก็เข้าใจได้ครับ

แต่ประการสำคัญคือผมไม่อยากให้ไปเทียบครับ เพราะแต่ละเพลงก็มีขบวนการสร้างสรรค์ที่ต่างกันไปตั้งแต่ตัวเพลง ไปถึงขั้นตอน ขบวนการต่างๆ ผลที่ได้ก็จะแตกต่างกันออกไปครับ

ถ้าถามว่าเกี่ยวกับอุปกรณ์ไหม ก็มีส่วนอยู่ครับแต่ไม่ใช่ทั้งหมด ถ้า Point ไปที่ Level ไม่ว่า Hardware หรือ Software ผมว่ามันทำได้เหมือนกันครับจุดนี้ไม่น่ามีความแตกต่างครับ ถ้าจะมีก็คงในเรื่องอื่นๆ แต่ผมไม่ขอกล่าวถึงก่อนนะครับในคำตอบนี้ (ยาว)

กับที่ว่ามันเกี่ยวกับวิธีการไหม อันนี้เกี่ยวเหมือนกันครับ ถ้าเราเข้าใจแนวคิดในการทำ กับมีวิธีการที่เหมาะสมก็จะให้ผลลัพท์อย่างที่เราต้องการครับ ถึงไม่ทั้งหมด แต่ก็ไปในทิศทางที่กำหนดได้

ส่วนที่ว่าจะทำยังไงให้ออกมาเสียงดัง อันนี้อธิบายยาวแน่ครับไว้หาเวลาคุยกันครับ แต่โดยสรุป ผมไม่เคยแข่งความดังกับใคร (ถ้าไม่ถูกลูกค้าบังคับให้ต้องทำ) เพราะผมจะรู้อยู่แล้วว่า System หรือ Chain ที่ผมใช้มันมีความสามารถอยู่ระดับไหน จุดไหน ผมมี Headroom อยู่เท่าไหร่ และผมออกแบบระบบไว้ยังไง ผมก็แค่ทำไปตามที่ระบบผมอำนวยครับ ส่วนมันจะดังจะเบา คงเป็นเรื่องอื่นๆประกอบด้วยครับ ดังนั้นสำหรับผมจะไม่มีคำว่าสงครามความดัง! เพราะผมยึดสิ่งที่ผมทำไว้เป็นหลักเท่านั้นเองครับ

เห็นปุ๊บรีบตอบเดี๋ยวต้องไปข้างนอกต่อ ถ้าผมตอบได้ไม่ชัดถามย้ำได้นะครับ ขอบคุณครับที่ทำให้กระทู้นี้ยังไม่ตาย แฮ่!!

:D ขอบพระคุณพี่กุ่ยมากๆครับ
 เพลงตลาดผมหมายถึงเพลงที่รู้จักกันทั่วไปนะครับพี่ อิอิ ขอโทษด้วยนะครับที่ใช้ภาษากำกวม  แฮ่ๆ ^^'

จริงๆแล้วผมมีความฝันอยากทำให้ได้เหมือนพี่สักวัน ฮ่าๆ ซึ่งแต่ก่อนผมอัดเองมิกซ์เอง
มาสเตอริ่งเอง(อิอิ พูดคำว่ามาสเตอริ่งแล้วเขินครับพี่) 55 ซึ่งเสียงที่ผมอัดเองต่างจากห้องอัดจริงๆครับ คนละอย่างกันเลย
ซึ่งมันมีอยู่วันหนึ่งครับ มันทำให้ผมเกิดข้อสงสัย คือมีรุ่นพี่นำเพลงที่อัดจากห้องอัดที่ถือว่ามาตรฐานเลยแหละครับ มาให้ผม
มิกซ์และก็มาสเตอริ่งให้ เพื่อที่จะทำเป็นอัลบั้ม ผมไม่เคยทำเพลงให้คนอื่นเป็นอัลบั้มสักที ก็เลยอาสาเอามาทำครับพี่กุ่ย
ผลสรุปที่ได้ออกมาคือ เพลงมันเบากว่าเพลงทั่วๆไปครับพี่
   ทำให้ผมต้องมาสงสัยว่า มันเป็นกับอุปกรณ์กับซอฟต์แวร์เราหรือเปล่า ซึ่งผมเองไม่อยากจะจบข้อสงสัยของตัวเองด้วยการ
บอกว่า "ทำออกมาให้เสียงเบาแต่ดีนะ" ผมก็เลยอยากที่จะเรียนรู้ศึกษาอย่้างจริงๆจังๆว่าผมต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง ผมต้องทำยังไง
ถึงจะมีผลผลิตออกมาได้ดีใกล้เคียงกับทั่วๆไปที่เขาทำกันครับ ซึ่งถ้าจะบอกว่าเสียงที่อัดมาไม่ดีผมว่าคงจะเป็นไปไม่ได้ครับพี่ ฮ่าๆ
 อย่างที่พี่บอกครับว่าถ้าคุยกันเรื่องนี้ยาวจริงๆ อิอิ ผมจะติดตามพี่เรื่อยๆนะครับ เพราะจากที่อ่านมาตั้งแต่แรกๆและก็ติดตาม
กระทู้ก่อนๆ ทั้งจากพี่บ้างและจากท่านอื่นๆบ้าง ทำให้ผมเข้าใจหลายอย่างและเกิดไอเดียแนวคิดดีๆเยอะแยะ อยากทดลองเรียนรู้
อีกมากมาย ยังไงก็ขอบคุณพี่กุ่ยมากๆนะครับ ที่สละเวลาของพี่มาตอบมาแบ่งปันความรู้และแนวทางให้  :cheers:

Offline Pongz3131

• สิบตรี
« Reply #91 on: January 20, 2014, 05:28:50 PM »
มาแชร์ ความคิดเห็นละกัน ครับ ถ้าจะทำเพลงให้ดังเท่ากับ ที่เค้าทำขาย ในอุตสาหกรรมเพลง โดย เครื่องมือ หรือ อุปกรณ์ บ้านๆ หรือ ปลั๊กอิน ผมว่า น่าจะทำได้นะครับ แต่ให้ดังแล้วคงไดนามิค หรือคุณภาพเสียงที่ดี หากความเข้าใจ ของเรา บวกกับเครื่องมือ ที่ไม่ดีพอ ก็น่าจะเป็นไปตาม งบประมาณ งบน้อย หอยน้อย ตามสภาพครับ หากเราเข้าใจก็อาจทำออกมาได้เต็มความสามารถ ที่เครื่องมือพึงจะมีครับ หากต้องการเสียงที่ดีแบบซีเรียสๆ เราค่อยส่งให้ผู้เชี่ยวชาญ และเครื่่องมือ ที่ดี ทำให้ผมว่าจะง่ายกว่า ครับ หากเรางมเองก็ไม่ผิดครับ ถือว่าเป็นการเรียนรู้ ซึ่งการเรียนของผมก็ซื้อของ มาลงมาหัด ทั้ง  หมดไปหลายแสนเหมือนกัน กับเครื่องมือ ทั้งที่ผลงานก็แค่งานเล็กๆ ใน จังหวัด หรือใกล้ๆเคียงเองครับ เพราะคิดว่า มันจะดี โลกคงสวยด้วยมือเราแน่ๆ แต่ ผมมันสอนให้ผมได้รู้ว่า ของดีบางที หากไม่เข้าใจการทำงาน และ เลเวลเราไม่ถึง ไม่เข้าใจ เอาไม่อยู่ มันเหมือนผมซื้อ เฟอร์รารี่มาไถนา จริงๆ ครับ เสียงมันหนะดี แต่ผมทำแล้วขาดความเข้าใจนี่สิครับ ประเด็น ซึ่งผมเองก็ทำแบบนี้ คือส่งต่ออยู่แล้วครับ แต่ก็ยังหัดทำ mastering อยู่ทุกวันเหมือนกัน เผื่อเราจะทำได้ดีบ้างครับผม ห้าาา เหมือนไม่ได้ช่วยตอบอะไรเลย ครับ ขออภัยด้วย หากไม่สุภาพครับผม
« Last Edit: January 20, 2014, 05:30:42 PM by Pongz3131 »

Offline mediadirector

• สิบโท
  • Owner & Mastering Chief @Stucools Mastering Studio
    • โทร 080 999 8737
« Reply #92 on: January 21, 2014, 10:13:01 AM »
เยี่ยมครับ Pongz3131 ไม่หัดแล้วจะเป็นไหม!

ถ้าว่าเรื่อง Level แล้วเอา meter software วัด RMS เป็นเกณฑ์อย่างที่ Pongz3131 ว่าไว้ ไม่ว่า SW หรือ HW ก็สามารถไปถึงจุดเดียวกันได้ครับ ในเรื่อง Level แต่ถ้าจะต่างก็คงเป็นเรื่องอื่นๆ

ส่วนที่ผมพูดว่า "ไม่หัดแล้วจะเป็นไหม!" เพราะว่าส่วนใหญ่ของ Mastering ส่วนตัวผมคิดว่ามาจากความเข้าใจและประสพการณ์ส่วนหนึ่ง ซึ่งมันซื้อไม่ได้ ต้องทำเอง เจอเอง เพียงแต่ว่าถ้าเราไม่ซีเรียสเราก็ทำไป หรือไม่มีงบก็ทำไป ได้เรียนรู้ไปด้วย ถ้าสนใจทางด้านนี้เพื่อจะก้าวขึ้นมาจริงจัง

แต่ถ้างานนั้นสำคัญ หรือว่าต้องการอะไรบางอย่างที่เป็นการจำเพาะ ก็อาจจะใช้การจัดจ้าง Studio ต่างๆที่รับทำ Master โดยตรงได้ ซึ่งตรงนี้ก็จะให้ผลที่ต่างไป ซึ่งในความหมายนี้ผมหมายถึงจ้างที่ใดก็ได้นะครับทั้งในไทย และต่างประเทศ

อีกเรื่องหนึ่งผมมีความเชื่อว่าทุกคนไม่สามารถมีพร้อมทุกอย่าง หรือทำได้ทุกอย่างในเวลาที่มี หรือในความชอบ อย่างผมชอบการทำ Master ผมก็เน้นสิ่งนี้มาตลอดและพยายามทำให้เต็มที่และดีที่สุด รวมถึงศึกษาข้อมูลใหม่ๆ เทคนิคใหม่ๆ เทคโนโลยีด้านใหม่ๆในสาขานี้เพิ่มเติมตลอด ซึ่งเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆบางคน ก็อาจจะเน้นหรือชอบไปทาง Arang, Record หรือ Mix หรือแม้กระทั้งสนใจงาน Master ผมก็ว่าเน้นให้ไปให้ถึงที่สุดครับ ให้เป็นผู้เชี่ยวชาญไป ผมเชื่อว่าเราจะทำได้ดีครับ และที่สำคัญถ้าเราจะทำทุกอย่างให้ดีที่สุด อันหนึ่งซึ่งเป็นอุปสรรค์ก็คืองบ หรือปัจจัยทางการเงิน

ดังนั้นผมว่าการ Focus ไปเฉพาะสิ่งที่เราชอบ หรือถนัดเป็นการดีที่สุดครับ ที่เหลือก็ให้คนในหน้าที่ต่างๆรับผิดชอบไป นี่คือที่ผมชอบและเราก็เห็นผลชัดในงานต่างประเทศหลายๆงานที่เราชอบ เช่น Tony Maserati หรือ CLA สองคนนี้ก็ทำ Mastering ได้และก็มีเครื่องมือมากพอที่จะทำ แต่เค้าไม่ทำ เพราะเค้าให้ความสำคัญกับ Mix มาก ที่เหลือเค้าจะส่งให้คนทำ Master ทำเพราะอย่างน้อยก็ได้เป็นการ Proof งานของเค้าอีกที นี่คือลักษณะเด่นในงานต่างประเทศที่ผมเจอ

แต่ถ้าเรายังตัดสินใจไม่ได้ ต้องการศึกษา ต้องการเรียนรู้ การได้ทำเอง ถือเป็นคำตอบครับ เราต้องทำก่อน ถึงจะได้รู้ว่าเราชอบหรือไม่ และจะมุ่งมั่นไปทางไหนที่เราชอบ อย่างไรก็ขอให้ทุกคนประสพความสำเร็จทุกคนนะครับ ^ ^
i'm not a mastering enginer.
i'm not a mastering engenier.
i master music.

http://www.facebook.com/StucoolsMasteringStudio

Work whit analog, digital, tape, tubes, transformers, plug-ins, hardware, etc... whatever best serves the project.

• สิบตรี
« Reply #93 on: January 21, 2014, 05:07:39 PM »
โอววว ครับ มิน่าหละ ขนาด CLA ยังไม่ mastering เองทั้งที่ทำได้ ปล ชอบนะพี่กระทู้นี้ ทำให้เราได้เห็นการทำงาน ใน ส่วน mastering ได้เห็นแนวทางและความรู้อีกมากมาย ติดตามต่อไปครับ เผื่อมี คำถามตามมาอีก
« Last Edit: January 21, 2014, 05:12:10 PM by Pongz3131 »

Offline BugKiab

• Fruit of Thailand.
  • สิบตรี
« Reply #94 on: January 21, 2014, 09:16:56 PM »
ขอบพระคุณพี่กุ่ย และพี่ Pongz3131 มากๆครับ  :)

• สิบตรี
« Reply #95 on: January 21, 2014, 10:16:20 PM »
ครับยินดี ครับผม ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมก็คงถามเหมือนที่คุณพี่ บักเขียบ ถามหละครับ

• สิบโท
  • Owner & Mastering Chief @Stucools Mastering Studio
« Reply #96 on: January 22, 2014, 11:21:11 AM »
จริงๆอย่าบอกว่าติดตามเลยครับ ผมว่าประสพการณ์แต่ละคนก็แตกต่างกันออกไป อันที่จริงศาสตร์ด้านนี้เท่าที่ผมรู้มาบ้าง ทำพอเป็นบ้าง มันก็ไม่ตายตัวครับ ไม่มีตำราที่จะเรียกว่าเป๊ะ! เพราะทุกวันมันก็เปลี่่ยนไปตามกาลเวลา ที่เคยถูกก็อาจผิด ที่เคยผิดก็อาจถูก มันเป็นงี้แหล่ะครับ เว้นด้าน technician บางอย่างอันนั้นอาจมีทฤษฎีที่ชัดเจนเป็นแกนให้ยึดจับ

ว่าไปเพื่อนๆพี่ๆน้องๆใครมีอะไรก็มาเล่าสู่กันฟังได้ครับ เพราะสุดท้าย Focus ผมว่ามันอยู่ที่ความเป็นดนตรีครับ ไม่ได้อยู่ที่เทคนิค (สาวเทคนิคผมยิกตากลมฯ) เย้ยย!!

http://www.facebook.com/StucoolsMasteringStudio

Work whit analog, digital, tape, tubes, transformers, plug-ins, hardware, etc... whatever best serves the project.

Offline kairyuramon

• พลทหาร
« Reply #97 on: June 18, 2014, 06:00:41 PM »
ขอบคุณสำหรับบทความนะครับ อ่านแล้วได้ความรู้ใหม่ ๆ เพียบเลย

ผมสนใจเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ครับ แต่ว่าที่ผมทำก็แค่มาสเตอริ่งงานเพลงที่มิกซ์เสียงร้องทับไปอีกที

(พวกที่ร้องเพลงลงอินเตอร์เน็ตน่ะครับ ที่เอาคาราโอเกะมามิกซ์รวมกับเสียงร้อง เสร็จแล้วก็เอามามาสเตอริ่งอีกที)

ทีนี้พวกไฟล์ off vocal ที่เขาให้มาก็จะมีแบบที่มาสเตอร์มาแล้วบ้าง หรือบางทีก็มีแจกไฟล์ก่อนมาสเตอริ่ง

เวลาผมเน้นหลัก ๆ ก็เป็นเรื่องความดังนั่นแหละครับ ปัญหาหลักที่เจอบ่อย ๆ คือ เวลาพยายามปรับความดังดนตรีให้เท่ากับของต้นฉบับแล้วเสียงร้องจะจมครับ

ก็เลยอยากสอบถามว่า ในกรณีนี้มีแนวคิดในการแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้าง ทำอย่างไรเวลาดันเสียงทั้งหมดให้ดังขึ้นแล้วยังคงความเด่นของเสียงร้องให้เหมือนตอนก่อนมาสเตอริ่งครับ

ผมควรจะศึกษาประเด็นไหนเพิ่มเติมเป็นพิเศษ อย่างไรครับ

• สิบโท
« Reply #98 on: July 07, 2014, 11:36:33 AM »
ตอบยากเลยครับในกรณีนี้ เพราะผมไม่ทราบว่าสิ่งที่ได้ยินคืออะไร แต่เท่าที่เคยนะครับถ้าเราเอาคาราโอเกะฝั่งที่เป็น Backing track มาแล้วใส่ Vocal track เข้าไป
ส่วนใหญ่มันจะเป็น mono track แล้วก็ทำการ copy Backing track นั้น แล้วก็ทำให้มันเกิด phase shif นิดนึงอาจไม่กี่ MS มันจะเกิดความเป็น Stereo ขึ้น
แล้วพอวางร้องไว้ตรงกลาง ตรงนี้ก็น่าจะช่วยได้ครับ ร้องก็จะโผล่ได้ดีกว่า วางร้องกับดนตรีเป็น mono ไปด้วยกันครับ ไม่รู้ว่าผมตอบได้ตรงประเด็นไหมนะครับ
แต่ถ้าอื่นๆหรือละเอียดกว่านั้น ผมคงตอบไม่ได้จริงๆครับ เพราะสิ่งที่พูดถึง ผมก็ไม่ได้ยินว่าเป็นเช่นไรครับ อย่างไรผมก็ขอโทษไว้ล่วงหน้าครับ

• สิบตรี
« Reply #99 on: July 30, 2014, 09:34:39 AM »
พี่กุ่ย ครับ ไม่มี ภาพ อุปกรณ์ ของพี่มาลงเป็นวิทยาทาน บ้างหรอครับ อิๆๆ

Offline pt

• จ่า
« Reply #100 on: August 06, 2014, 11:59:09 AM »
ดัน.....ย้าย
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

• สิบโท
« Reply #101 on: August 27, 2014, 08:23:34 AM »
พี่กุ่ย ครับ ไม่มี ภาพ อุปกรณ์ ของพี่มาลงเป็นวิทยาทาน บ้างหรอครับ อิๆๆ

มีเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคนถามถึงว่าจะหาอุปกรณ์มาทำ Master เริ่มต้นจะหาอะไรดี อันนี้ผมตอบไม่ได้เลยจริงๆครับ
เพราะแต่ละคนมีความชอบที่ต่าง มีงบประมาณที่ต่าง และมีความต้องการที่ต่างออกไป

ในเบื้องต้นผมมักแนะนำให้หาใน Google แล้วสืบค้นคำว่า Mastering Studio ก่อนเลยครับ
แล้วเข้าไปดูในหมวด Picture แล้วลองดูว่าเค้าใช้อะไรกันบ้าง ใน Studio เหล่านี้ส่วนใหญ่
ย้ำนะครับว่า ส่วนใหญ่ มักใช้ Gear ที่เป็น Mastering เกรด พอเราทราบว่าเค้านิยมอะไร
แล้วก็ค่อยไปหาข้อมูลต่ออีกทีครับว่า ยี่ห้อนั้นเป็นอย่างไร ดีอย่างไร เพื่อการตัดสินใจอีกทีครับ

อันนี้ที่จริงผมตอบส่วนตัวไปแล้ว แต่แวะมาพูดปะในนี้อีกที เผื่อเพื่อนๆ จะได้ไอเดียนี้ไปใช้บ้าง
หรือมีประสพการณ์อื่นๆก็อย่าลืมมาแชร์กันนะครับ ^ ^

• สิบตรี
« Reply #102 on: September 04, 2014, 11:48:13 AM »
ป้าดดดด สุดยอดๆ

• สิบโท
« Reply #103 on: September 22, 2014, 08:53:41 AM »
วันนี้ผมมาแนะนำอัลบั้มอีกสักหนึ่งงาน ที่ผมว่าคนทำมาสเตอร์มีฝีมือและความเข้าใจในงานไม่น้อยเลยทีเดียว
และที่สำคัญเป็นคนในบอร์ดเรานี่เอง
เหนื่ออื่นใดผมว่าเค้าคนนี้นับเป็น Engineer หัวก้าวหน้าคนนึงในประเทศนี้ทีเดียวครับ
คนที่ผมกำลังพูดถึงคือ "ตุล" หรือ "ตุลา - Tula" ซึ่งงานที่ทำให้ผมประทับใจจนต้องหยิบมาพูดถึงในวันนี้ก็คือ
อัลบั้ม "Young"

ซึ่งในอัลบั้มนี้ผมแนะนำว่าเป็นอัลบั้มเพลงฟัง ย้ำ "ฟัง" ที่ดีเลยทีเดียว และใครที่ทำเพลงเมน POP แล้วต้องการ
Ref. ในการทำ Master ผมแนะนำให้หาเก็บไว้นะครับ

ต้องนับว่าอัลบั้มนี้ ระหว่างวง และ ซาวด์ คู่บุญกันจริงๆ ลองหามาฟังกันนะครับ หรือซื้อฟังได้จาก iTunes Store Thailand เช่นกัน

ปล. (มาเติม) สิ่งที่อยากให้สังเกตุในอัลบั้มนี้คือ Loudness Unit และ Dynamic range ที่ดี สิ่งนี้จะเกิดได้ต้องอยู่ที่ Engineer, Label, Artist เลยทีเดียว
« Last Edit: September 22, 2014, 08:56:23 AM by mediadirector »

Offline Throngpon

• พลทหาร
« Reply #104 on: May 20, 2015, 02:07:21 AM »
ขอบคุณบทความดีๆที่ให้ความรู้ครับ มาหาความรู้ด้วยคนครับ