* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: อยากทราบแกะ คีบอด แนว ฟิวชั่นแจ๊ส รบกวนอาจารย์ทั้งหลายหน่อยค้าบ  (Read 1927 times)

Offline poomlow1

• พลทหาร
อยากเล่นแจ๊สอะคับ ชอบเป็นแนว ฟิวชั่นแจ๊ส พวกโซโล่ที่มันเร็วๆ ไม่ใช่ในเสกล เมเจอ หรือ ไมเน่อ ทั้งหลายมันมาจากไหนหรอคับ
แล้วคอร์ด เพลงแนวนี้มัน ฟังไม่ค่อยออกเลยอ่าคับ มันจะพอมีทริค วิธีแกะคอร์ด ฟังคอร์ด หรือแกะโซโล่ที่มัน เร็วๆ มาก แล้วโน๊ตแปลกๆ
ยังไงหรอคับ ตัวอย่างแนวพวก T square Shakatak casiopea อ่าคับ  :scared: :scared:

รบกวนหน่อยนะคับ อยากทราบจิงๆ มันไม่ง่ายเหมือนเพลงป้อปเลย ที่สามารถ เดาได้ จับทางได้ TT

ตัวอย่างเพลงค้าบๆ ขอบคุณมากๆคับ

:D :D :D :D :D :D :D

Offline azusa

• ร้อยเอก
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ

Offline poomlow1

• พลทหาร
เยี่ยมเลยค้าบๆ ขอบคุณมากๆ คับๆ แต่อยากรู้ทริคหรือวิธีการมากกว่าอะคับ มันฟังไม่ออก ถ้าเป็นเพลงป้อปตลาดฟังแล้วจะรู้ ไม่ก็เดาทางได้เลย อ่าคับ รบกวนด้วยนะค้าบ ท่านอาจารย์ทั้งหลายๆ  :( :(

Offline korgman

• สิบตรี
    • http://www.facebook.com/RomeoMotifEs6?ref=tn_tnmn
อยากรู้เหมือนกันครับเข้ามารอฟังงงงง :clap:
สาวกYamaha Motif Es

Offline P.P.Zeed

• พลทหาร
  • เด็กดนตรี
Music = Art

Offline suphawin

• พลทหาร
ถ้าเป็น chord สำหรับผมก็ฟังจากเบสก่อนแล้วค่อยมาวิเคราะห์อีกทีว่าคือchord อะไร

ส่วน solo พื้นฐานมันก็มาจาก scale นั้นแหละครับ  แต่มันจะต้องมีการ Out ด้วย หรือเล่นให้เพี้ยนนั้นเอง เช่น solo ในscale มาอยู่ดีๆ
ก็เล่นเป็น whole tone ซะงั่น ( ทุกตัวห่างกันเสียงเต็ม ) หรือเล่นเป็นคอร์ด 4th แบบกัดๆกันก็ได้

อีกวิธีคือ เล่นคอร์ดนึง  แต่Solo อีกคอร์ดนึง  เช่น  เพลงคีย์ C กำลังเล่นคอร์ด V (5)  คือคอร์ด G  คุณอาจโซโลเป็นคอร์ด F ก็ได้ จะทำให้ได้ชาวด์ในคอร์ G11
เป็นต้น

ที่สำคัญไปหาที่เรียนซะครับ  ถ้าเดาจะกลายเป็นเล่นมั่วครับ  ถ้าหาไม่ได้เดี๋ยวผมช่วยแนะนำให้ครับ
suphawin@gmail.com

Offline ฮุนจองฮี

• สิบเอก
  • ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
เพลงพวกนี้คอร์ดไม่ได้พิศดารหรอกครับ แค่มันเป็นเทนชั่นทุกคอร์ดแค่นั้นเอง

ลองศึกษาเรื่องเทนชั่นเยอะๆก่อนนะครับ
ฝีมือไม่มี จะใช้ของดีไปทำไม  :sweat: