* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: จบแล้วครับสำหรับเรื่องเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับการทำ Mastering แบบบ้านๆครับ  (Read 7471 times)

Offline armselmer

• พลทหาร
  • The soul of sound

http://www.planetaudio.si/portal/index.php?act=attach&type=post&id=1886

อุ้ย เล่มเดียวกับที่ใช้อ่านประกอบการเรียนเลย

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
ขอโทษทุกท่านนะครับ ที่ยังไม่ได้ update เพิ่มเติม คิดว่าน่าจะจบภายในคืนนี้ครับ

Offline Chalakorn

• สิบตรี
เก็บตังค์เป็นหมาตัวหนึ่ง หมาตัวหนึ่งมันชื่อเก็บตังค์

• สิบเอก
ขอโทษทุกท่านนะครับ ที่ยังไม่ได้ update เพิ่มเติม คิดว่าน่าจะจบภายในคืนนี้ครับ
ยังไม่คืบหน้าไปไหนเลย แถมจะไม่สบายอีกต่างหาก ขออภัยอย่างสูง

Offline KkPt

• พลทหาร
ยังไม่คืบหน้าไปไหนเลย แถมจะไม่สบายอีกต่างหาก ขออภัยอย่างสูง
ไม่เป็นไร รอได้ครับพี่รุ่ง  :) :) :D

• สิบเอก
มาดูขั้นตอนกันครับ
ขั้นตอนการทำ mastering แบบบ้านๆของผม (วิธีของผม ไม่มีหลักการใดๆทั้งสิ้น ยกเว้นว่าฟังแล้วเพราะ ลูกค้าชอบ)
กระบวนการทำมาสเตอริ่งจะเริ่มหลังจากที่เราได้รับงานที่มิกซ์เสร็จมาแล้วนะครับ ซึ่งโดยทั่วไปก็จะมี Full Mix,Minus One,Backing Track ซึ่งจะมาในรูปแบบของ Audio File ในสกุลต่างๆ .wav,.aif,.sdII,.mp3 ขั้นตอนต่างๆก็จะมีดังนี้
อ้อ ผมจะใช้ Protools เป็นโปรแกรมหลักในการทำมาสเตอริ่งครับ
1.สร้าง session ใหม่ สำหรับงานมาสเตอริ่งครับ ซึ่งใน session จะประกอบด้วย Audio Track,MIDI Track,Aux Input Track
   1.1.Audio Tracks อย่างน้อย 6 Tracks 3 Tracks แรกสำหรับ Original Master 3 Tracks ต่อมาสำหรับ record เสียงที่ผ่านการทำ mastering
   1.2.MIDI Track สำหรับ Program Change เพื่อไปสั่งให้ TC Finalizer เปลี่ยน Preset ของแต่ละเพลง
   1.3.Aux Input Track สำหรับใช้ฟังงานที่กำลังทำ Mastering ก่อนจะ record

2.import audio file แล้วนำปวางที่ audio track ที่เราสร้างไว้ โดยแยก Full Mix,Backing Track,Minus One และควรที่จะวาง audio ตามการเรียงเพลงที่จะลง commercial CD เพื่อที่เวลาปรับแต่งเสียงจะได้มีความต่อเนื่อง
3.หลังจากวาง Audio File เรียบร้อย ก็จะทำการ edit audio track ของแต่ละเพลงก่อน สิ่งที่ต้องทำก็คือการกำหนดจุด start,end point ของแต่ละเพลง fade in,fade out ให้เรียบร้อย  ก็จะได้หน้าตาออกมาประมาณนี้

เดี๋ยวมาต่อเรื่องปรับแต่งเสียงครับ
« Last Edit: July 24, 2013, 02:46:11 PM by rungrs »

• สิบเอก
เหมือนจะวนกลับไปที่เดิม 555 งงตัวเอง

function ต่างๆที่ใช้ในการทำมาสเตอริ่ง
« Last Edit: July 24, 2013, 02:41:17 PM by rungrs »

• สิบเอก
จบแล้วครับ ขั้นตอนการทำมาสเตอริ่งของผม บทสรุปอยู่ที่รูปสุดท้ายครับ :D
« Last Edit: July 25, 2013, 09:03:37 AM by rungrs »

Offline leam

• สิบตรี
ขอบคุณมากครับ อ.รุ่ง ถึงผมจะไม่มีอุปกรณ์อย่างอาจารย์แต่ก็เก็บเกร็ดเล็กๆน้อยๆ ไปปรับใช้ได้ และที่ขอบพระคุณมากที่สุดคือได้เห็นวิธีทำงานของอาจารย์  เป็นประโยชน์มากครับ
ขอหนูดูด้วยคนนะคะ