* our sponsors

pro plugin audital pro millionhead pro audio
kimleng 

audio # pkstudio

Author Topic: ประเทศไทยนี้สวยดีสุดในโลกละ พาเที่ยวชัยภูมืกับนายดิวครับ :)  (Read 1028 times)

Offline dewnmae

• สิบโท
ประเทศไทยนี้สวยจริงๆครัาด้วย
คือโพสล์นี้ผมเอาทำไว้อีกเวปนึงครับ แต่อยากเอามาให้ดู อาจจะมีเรื่องเกี่ยวกับรถด้วย อย่างงกัน  :D

เริ่มออกเดินทางกันเลยนะครับ

ผมออกเดินทางวันอาทิตย์ที่ 2 กันยายนครับ
ออกจากกรุงเทพตอนประมาณบ่ายสอง เพราะต้องทำงานตอนเช้าก่อน  oni15
แวะซื้อ MC ที่ The Nine ไปทานบนรถ

แล้วก็ใช่เส้นทาง วงแหวนตะวันออกไปใช้ทางหลวงหมายเลข 1 (พหลโยธิน)
แยกเข้าทางหลวงหมายเลข 2 (มิตรภาพ) ที่สระบุรี ไปจนถึงมวกเหล็ก รวมระยะทางประมาณ 160 กิโลเมตรครับ
แวะทานข้างที่ร้าน ทองบวก กันเล็กน้อย

ขับเลยมวกเหล็กมานิดนึงก็จะเห็นป้ายใหญ่ๆครับ

บรรยากาศร้านดีครับ เป็นเหมือนบ้านๆ เท่ไปอีกแบบ

*** ตอนที่แวะทาน อากาศเย็นครับ รู้สึกเลยว่าหนาว แปลกมากครับ ฝนก็ไม่ได้ตกด้วย :)

วันที่ไปมีผมอยู่โต๊ะเดียวครับ

เนื่องจากทาน Mc ไปตอนบ่ายสอง เฟร้นฟรายยังอืดอยู่ เลยสั่งมาแค่สองเมนูครับ

หอยลายอดกระเทียม

สปาเก็ตตี้ครีมซอสครับ

*** จริงๆแล้วร้านนี้อมีอาหารอร่อยหลายอย่างครับ เช่น สตูลิ้นวัน (ใครไม่ทานเนื้อก็มีหมุครับ) แฮมของที่นี้ก็อร่อยครับ :) (เสียดายอิ่มก่อนไม่ได้สั่ง)
« Last Edit: October 11, 2012, 09:35:16 PM by dewnmae »

• สิบโท
ในที่สุดก็ถึงที่หมายครับ "สะเลเต ชาเล่ต์ ( ZaLeTe Chalet )"

ก้าวแรกที่ก้าวออกมาจาก Prius ของผม
รู้สึกได้เลยว่าเย็นครับ อุณหภูมิน่าจะอยู่ที่ราวๆ 25 องศา
ลมพัดเย็นสะบายครับ อากาศดีมากๆ

เดินถ่ายรูปบ้านนิดหน่อย พอดีผมมีงานด่วนต้องส่งตอนเช้า เลยไม่ได้ทำอะไรต่อครับ :)

นี้เป็นบ้านที่พักครับ ซึ่งเป็นบ้านหลังที่สาม หลังล่าสุดของทางสะเลเต ชาเล่ต์

บรืเวรบ้านพักก็พื้นที่กว้างขวางครับ แล้วนี้ก็เป็นทางเดินไปหลังบ้านซึ่งจะมีบันไดไปชั้นสองครับ

จากทางเดินไปหลังบ้านก็จะมีบันไดให้ขึ้นมาชั้นสองครับ

ชั้นสองจะเป็นโต๊ะอาหารที่มีเก้าอีกครับ มีเตา BBQ ให้ด้วย (ถ่ายมาไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ครับ)

มาดูด้านในกันดีกว่าครับ

เตียงใหญ่สะใจไม่เตะกันแน่นอน อิอิ

ผ้าขนหนูพับเป็นรูปดอกไม้ แถมด้วยดอกไม้จริงๆ จากสวนครับ

ตัวห้องใหญ่ครับ โปร่ง แล้วก็ที่ขาดไม่ได้เลยที่ต้องบอก ที่นี้ไม่มีแอร์นะครับ
ผมไปมาสองครั้งประมาณเดือนกรกฎาคมครั้งนึง และก็ครั้งนี้กันยายน ตอนกลางคืนเย็นสบายครับ ไม่ต้องพึ่งแอร์
แต่สำหรับผมคนขี้ร้อนเปิดหน้าต่างเปิดพัดลมให้หนาวๆไปเลยครับ :)

อีกด้านนึงของบ้านมีที่นั่งเล่นครับ อยู่ข้างตำผิง (อ่านไม่ผิดครับ มีเตาผิงด้วย) นั่งได้สองคน ถ้าจะนอนก็นอนได้ครับ

รูปนี้ถ่ายตอนนั้งอยู่ที่นั่งเล่นครับ จะเห็นทีวีจอจิ๋ว (เล็กไปหน่อย) แล้วก็ทางเดินไปห้องน้ำครับ

ก็หมดไปหนึ่งวันครับ :)

• สิบโท
ต่อวันที่สองครับ

วันนี้ วันที่ 3/9/12 ตื่นแต่เช้าครับ ประมาณหกโมง
ออกไปพบกับอากาศหนาว อากาศก็สบายๆครับ ประมาณ 24 องศา

จุดหมายของเช้าวันนี้อยู่ที่ ทุ่งดอกกระเจียวและผาสุดแผ่นดินครับ

จาก สะเลเต ชาเล่ต์ ไปที่ที่ทุ่งดอกกระเจียวไกล้มาครับ แค่ 10 นาทีก็ถึงแล้ว :)

เข้ามาในอุทยานต้องเสียเงินก่อนครับถ้าผมจำไม่ผิด คนละ 20 บาทแล้วก็รถ 30 บาทครับ
เข้าไปก็จะเจอป้ายอย่างที่เห็นครับ

ทางขึ้นไปค่อนข้างชันครับ แต่ใช่แค่ Normal Mode ก็ขึ้นได้สบายครับ ไม่ต้องพึ่ง Power Mode เลย :)
ต้องระวังหน่อยนะครับ เพราะว่าถนนเป็นสองเลนและค่อนข้างเล็ก

ตามข้างทางจะมีที่จอดรถให้ครับ แล้วเราก็เดินเข้าไปชมทุ่งดอกกระเจียวได้เลย  oni14
ในรูปเป็น Prius ในสายหมอกครับ อิอิ

ถ้าจะไปเที่ยวต้องเดินบนทางเดินที่เตรียมไว้ให้เท่านั้นนะครับ เพราะการลงไปเดินข้างล่างจะทำให้ต้นไม้ตายได้ แล้วก็โดนปรับ 500 บาทด้วยนะครับ ^^

ทุ่งดอกกระเจียวครับ แต่ผมไปช้าหมดไปซะละ 555 ทั้งทริปนับได้อยู่ 5 ดอกครับ
ตอนเช้าหมอกลงสวยครับ

ขับจากทุ่มดอกกระเจียวขึ้นไปเรื่อยๆ ก็จะเจอผาสุดแผ่นดินครับ
จะมีที่จอดรถให้ จากที่จอดรถต้องเดินขึ้นไปอีกนิดครับประมาณ 50 เมตร

ด้านบนเป็นลานหินครับ

มีป้ายบอกชัดเจนครับ

จุดที่ไปแล้วพลาดไม่ได้เลยที่จะต้องถ่ายรูปคือจุดนี้ครับ เป็นหินยื่นออกไปจากหน้าผา
ในรูปอาจจะดูนั่งชิวแต่จริงๆ แล้วไม่ครับ กลัว 555  oni13

มองลงไปจากหน้าผาจะเห็น เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าซับลังกา จังหวัดลพบุรีครับ

จุดนี้ถือได้ว่าเป็นรอยต่อระหว่างสามภาคครับ ได้แก่
แผ่นดินซีกทางอุทยานฯ เป็นเขตของ จ.ชัยภูมิ (ภาคอีสาน)
แผ่นดินซีกทางตะวันตกของอุทยานฯ เป็นเขตของ จ.ลพบุรี (ภาคกลาง)
แผ่นดินซีกทางเหนือของอุทยานฯ เป็นเขตของ จ.เพชรบูรณ์ (ภาคเหนือ)

(ข้อมูลจากคุณ Gingz, Thailandholidayclub)

ปล. เพื่อนๆท่านไหนไม่เคยเห็น Battery เต็มให้ดูรูปนี้ครับ
ครั้งแรกของผมเลย รีบจอดถ่ายรูปกันทีเดียว 555
ที่แบ็ตเต็มน่าจะมาจากที่ผมขับลงมาจากภูเขาครับ ใช้เกียร์ B  

YEAH!!!

• สิบโท
พอกลับมาจากการท่องเที่ยว ก็ได้เวลาอาหารเช้าครับ
อาหารเช้ามีให้เลือกครับ จะเป็นชุดแบบในรูปนี้ มีทั้งไก่ทอด ใส้กรอกไก่ ไข่ดาว เบคอน
ส่วนข้าวเลือกได้ครับว่าจะเอาข้าวผัดหรือข้าวต้ม อร่อยทั้งคู่ครับ  

จากนั้นก็เดินล่นถ่ายรูปใน สะเลเต ชาเล่ต์ ซักหน่อย

เริ่มจากทางเข้าก่อน

ได้อารมณ์เกาะนามิ ที่เกาหลีมากครับ 555

ถ้าเดินทางมาถึงที่นี้แล้วตรงที่จอดรถจะเห็นเป็นแบบนี้ครับ บ้านดูรกๆเป็นป่าหน่อย มีต้นไม้ขึ้นบนหลังคาด้วย 555+
แต่พอลงเดินไปที่บ้านแล้วต้องร้อง WOW! ครับ

นี้เป็นบ้านที่ผมพักครับ เป็นบ้านหลังที่สาม เป็นบ้านหลังล่าสุด
ข้าในใหญ่ที่เดียวครับ  

ข้างบ้านจะมีทางเดินลงไปบ้านอีกสองหลังครับ แล้วนี้เป็นมุมจากด้านล่างทางเดิน

หน้าบ้านมีเปลสานครับ นอนเล่นสบายๆ รับอากาศเย็น :)

นี้เป็นรูปที่ผมนอนอยู่บนเปลแล้วถ่ายครับ

ข้างบ้านมีบันไดขึ้นไปชั้นสองครับ

ชั้นสองจะมีโต๊ะอาหาร และที่นั่งเล่น กับเตา BBQ ครับ

• สิบโท
ต่อด้วยรูปดอกไม้บริเวณที่พักครับ ใครชอบดอกไม้ ที่นี้คือสวรรค์ชัดๆ  oni20

• สิบโท
หลังจากชมดอกไม้ก็พักผ่อนกันตามสบายครับ  
หลังจากนั้นประมาณบ่ายสองก็ออกเดินทางอีกครั้ง
เป้าหมายของเราคือ น้ำตกตาดโตน ซึ่งอยู่ไกลออกไป 114 กิโลเมตรครับ
น่าจะใช้เวลาประมาณสองชัวโมงได้

วันนี้ที่ป่าหินงาน ท้องฟ้าแจ่มใสดีครับ ไม่มีฝน :)

แต่ระหว่างทางฝนตกตลอดเลยครับ ทำให้ทำความเร็วไม่ได้
กว่าจะไปถึงก็สี่โมงกว่าแล้ว

จุดเด่นที่สำคัญที่สุดของอุทยานแห่งชาติตาดโตน เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญของจังหวัดชัยภูมิ ห่างจากตัวจังหวัดชัยภูมิไปทางทิศเหนือ 21 กิโลเมตร และทางลาดยางตลอดถึงน้ำตก ด้านบนน้ำตกมีสภาพเป็นลานหินกว้างประมาณ 50 เมตร และยาวไปตามลำน้ำประมาณ 300 เมตร ทำให้น้ำไหลลาดมาตามลานหิน มีแอ่งที่สามารถเล่นน้ำได้เป็นจุดๆ และไหลลงมาตกที่หน้าผาเป็นน้ำตกตาดโตนที่มีความสูงประมาณ 6 เมตร และกว้าง 50 เมตร ในฤดูฝน (ประมาณเดือน มิถุนายน - กันยายน) น้ำตกจึงจะมีน้ำมากเต็มหน้าผา ซึ่งมีผู้นิยมไปลงเล่นน้ำเพราะน้ำไม่ลึกและปลอดภัย ที่ทำการอุทยานแห่งชาติตาดโตนจะอยู่ใกล้กับบริเวณน้ำตกตาดโตนนี้

*** ของมูลจาก www.dnp.go.th ***

จากนั้นขับต่อไปเรื่อยๆเพื่อที่จะไปมอหิวขาวครับ
ฝันไว้นานแล้วครับว่าอยากไปยื่นเท่ๆ อย่างพี่เปิร์ดบ้าง 555  

ระยะทางไปจากน้ำตกตาดโตน ไกลเหมือนกันครับ  22 กิโลเมตร
แต่เป็นถนนสองเลน แถมมีบ้านคน ทำความเร็วไม่ได้ครับ
กว่าผมจะไปถึงที่นั้นก็เกือบๆ หกโมงแล้ว ฝนตกอีกครับ ลงไปเดินไม่ค่อยได้ 555

ลานจอดรถเป็นลานหินธรรมชาติ ต้องขับระวังหน่อย เพราะน้อง Prius ของเรานี้เตี้ยเหลือเกิน อาจจะมีขูดได้

ฝนตกครับ เลยเดินอยู่แค่ต้นๆ จริงๆสามารถเดินไปตามทางที่เค้าจัดให้ไว้ได้ครับ
แต่เย็นแล้ว ฝนตกด้วย กลับดีกว่า

ขากลับเหลือไปเห็นพระอาทิตย์ในกระจกมองหลังสวยดีครับ เลยลงไปถ่ายเล่นซักหน่อย

กว่าจะกลับถึงที่พัก็สองทุ่มกว่าครับ เนื่องจากถนนไม่มีไฟ  e04
แถมแล่นๆไปแผนที่ๆใช้ทั้ง iOS ทั้ง Android ทั้ง GPS ในรถรวนหมดเลยครับ
กลัวมากเลยครับ เพราะว่าถนนเป็นป่าสองข้างทาง ไม่มีไฟ ไม่มีบ้านคน  e05
ขับไปแบบงงๆ สุดท้ายดูป้ายเอาครับ 555

จบวันนี้ด้วยข้าวเย็น เหนือยมากๆครับ เลยไม่ได้ถ่ายอาหารเลย 555
ตอนแรกกะว่าจะ BBQ กินกันบนดาดฟ้าบ้านครับ แต่คืนนี้ฝนตก
เลยต้องมากินลานหน้าบ้านแทน

อาหารที่นี้อร่อยครับ รสจัดหน่อย ผมสั่ง BBQ เป็น Set ครับ 300 บาท มีหมู ไก่ เนื้อ
ข้าวไข่เจียว แล้วก็หมูมะนาว ผมจำราคาที่แน่ๆไม่ได้แต่รวมแล้วน่าจะประมาณ 480 บาทครับ
สำหรับบางคนอาจจะคิดว่าแง แต่ผมว่าโอเคครับราคานี้ เพราะอาหารอร่อยมากกกกก!! (หรือหิวหว่า 555)

พี่ที่ดูแลให้การบริการที่นี้ดีมากครับ เป็นพี่ผู้หญิงคนนึง แล้วเป็นพี่ผู้ชายคนนึง ใจดีมากๆครับ :)

จบแล้วครับ สำหรับวันที่สอง :)

Offline อาสาฬห์ กรีพลฤกษ์

• สิบตรี
ห้องพักแพงไหมครับ ประมาณเท่าไหร่เอ่ย แล้วมีเว็ปไซด์ไรงี้แมะครับ ^^

• สิบโท
ห้องพักแพงไหมครับ ประมาณเท่าไหร่เอ่ย แล้วมีเว็ปไซด์ไรงี้แมะครับ ^^
สำหรับผมถือว่าแพงนะครับที่นี้ 2900 บาทต่อคืนพร้อมอาหารเช้า 2 ที่ ไม่มีแอร์นะครับ มีแต่พัดลม
แต่ค่ากินค่าเที่ยวของที่นั้นค้อนข้างถูกเลยครับ :)

ที่นี้เค้าไม่มีเวปนะครับ จะมีแต่หน้า Facebook ยังไงลองหาดูชื่อ สะเลเต ชาเล่ต์ ครับ  ห้องพักมีตั้งแต่ 2200-2900 บาท มีแค่ 3 บ้านเองครับ เลยเงียบสงบดี :)

Offline Lycoolthai SorrowEyes

• ชีวิตนี้จะไม่ทำอะไร นอกจากงานดนตรีเท่านั้น
  • จ่า
เย้ มีกระทู้นำเที่ยวแล้ว ปักหมุดๆๆๆ
- GarageBand and Krome Mastery -  :macho:

facebook.com/lycoolthai

Offline pt

• สิบเอก
ผมยังไม่เคยเที่ยวชัยภูมิเลย เคยแต่ผ่านๆไปทำธุระ
สวยดีครับ คงต้องหาทางตะเกียกตะกายไปเที่ยวบ้างละ

Offline azusa

• Staffs
  • ร้อยเอก
สวยดีครับ มีโอกาศจะไปกิน beef jerky ที่นั่น :)
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ

Offline yoyoholiday

• พลทหาร

Offline บังโซ๊ะ ณ.นรา

• ร้อยตรี
พี่ dewnmae ครับ
ทริปหน้า ลองล่องใต้ลงมาให้สุดปลายด้ามขวานซิครับ
จะได้อรรถรสไปอีกแบบนึง
https://www.facebook.com/sohh.nara ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55

Offline phokha

• 083-888 1001
  • ร้อยโท
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
พี่ dewnmae ครับ
ทริปหน้า ลองล่องใต้ลงมาให้สุดปลายด้ามขวานซิครับ

(กระซิบ) แต่ไม่ต้องให้แฟนมาด้วย
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

sawasdee

• Guest
สวยดีครับ.....ใส้เดือนอ่ะนะ ตัวยาวเปื๊อยเลย :P
ไปกลับค่าน้ำมันประมาณเท่าไหร่ครับ สนใจอยู่เหมือนได้ข่าวว่ามันค่อนข้างประหยัด