* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: เราจะตรวจสอบว่า ปลั๊กไฟ ต่อกราวน์รึยัง ได้ยังไงครับ  (Read 7676 times)

Offline OHM4U

• SonarBoy.com
  • สิบโท
  • เกรียน-ไม่เก่งแต่ซ่า
จ้างคนมาเดินสายไป บอกว่าให้ต่อกรานด์ให้ ....
แต่สงสัยว่า เราจะตรวจสอบได้ยังไงครับ ว่าต่อกรานด์ดีแล้ว
ไม่ใช่แค่ เอาปลั๊ก 3 รู มาต่อเอาไว้ให้ดูเฉยๆ

Offline Xenon

• ร้อยตรี
ตรวจสอบดูว่าตอกแท่งกราวน์ร็อดจริงก็น่าจะจริงแล้วครับ
และสายที่เดินจากปลั๊กออกมาต้องเป็นแบบ 3 เส้น
มันจะมีขนาดหน้ากว้างกว่าสายทั่วไปนิดหน่อย
ถ้าจะให้มั่นใจก็แกะปลั๊กออกมาดูเลยชัวร์สุดครับ

Offline Hans

• สิบตรี
Meter วัด Line กับ Earth ครับ
Knowledge Speaks, Wisdom Listen.
"Jimi Hendrix"

• สิบโท
meter วัด line กับ earth นี่ใช้ multimeter หรอครับ,
เราวัดอะไรครับ Volt / Amp / R แล้วควรจะเห็นอะไรครับ ?

• สิบโท
หมายถึงว่า ถ้า ต่อ earth ก็ควรที่จะอ่านได้ 220V รึเปล่า? และถ้าไม่ได้ต่อ earth ก็จะไม่สามารถอ่านค่า voltage ได้?

Offline azusa

• ร้อยเอก
วัด voltage จากขั้วทั้งสองด้าน แล้ววัดจากขั้วด้านขวา (line - สายดำ) ไปที่ ground
ทั้งสองแห่งจะได้เท่ากัน - 220 V.

หากไม่มี volt ohm meter หาซื้อปลั๊กแบบนี้ราคาไม่แพง มาเช็คก็ได้

« Last Edit: September 15, 2012, 04:02:55 PM by azusa »
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ

• ร้อยตรี
เออเนอะ มิเตอร์ ผมลืมไปได้ไงเนี่ย
วัด AC Volt ครับ
L กับ N = 220
L กับ G = 220 ด้วยเช่นกัน
N กับ G = 0

ปลั๊ก 2 ขาปกติคือ L (220) กับ N (0) แล้วขาที่ 3 คือของสายดิน G (0)

ปลั๊กแบบท่านอาทางนี้น่าจะหายากกว่ามิเตอร์มั้งครับ

Offline azusa

• ร้อยเอก

ปลั๊กแบบท่านอาทางนี้น่าจะหายากกว่ามิเตอร์มั้งครับ

อ้าวเหรอครับ แถวบ้านผมมีเกลื่อนเลย
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
ท่านซีน่อนครับ
คืนนี้ก็นั่งคุยกันจนตีหนึ่ง ทำไมไม่ถามกันสักคำ กร๊าก.....  :D
เครื่องทดสอบสายดินฝีมือคนไทย ตัวนี่ มีขายที่สำนักงานการไฟฟ้านครหลวงทุกแห่งครับ
ไปถามที่เคาเตอร์จ่ายตังค์ได้เลย ตัวละ 200 บาท
ชาวหูทอง ซื้อติดบ้านกันให้เกร่อ

https://sites.google.com/site/easycheckoutlet2011/phlitphanth/phlitphanthtawxyang

อันนี้บทความ ที่ลงในวารสารไฟฟ้า ปีที่แล้ว
https://sites.google.com/site/easycheckoutlet2011/bthkhwam/kheruxngthdsxbsaydinfimuxkhnthiy
สงสัยจำอำว่าคิดเอง แต่ไปก็อปของคุณอามาแหงๆ
« Last Edit: September 16, 2012, 04:53:55 AM by phokha »
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

Offline teeraparp

• สิบตรี
ตัวที่พี่อ้นกะคุณอาบอกครับ
แต่ถ้าเป็นก่อนก่อสร้าง
1 ต้องมีการวัดความต้านทานดินที่ตอก หลักดิน ไปแล้วว่าต้งไม่เกิน 5 ohm ก่อน
2 เดินสายต่อหลักดินมายังตู้เมนไฟฟ้าของบ้าน ขนาดของสายจะคิดคามขนาดของสายเมนเข้าบ้านเรียกว่า System ground
3 เดินสายดินจากแผงเมนมายังเต้ารับทุกตัว ขนาดสายดินคิดจากขนาด Circuit breaker เราเรียสายดินนี้ว่า Equipment ground

http://www.signal21.mi.th/Data/สายดิน.pdf

รายละเอียดตาม Link ไปเลยครับ

• ร้อยตรี
จริงดิ่พี่อ้น...

อายแท้...ผมมนุษย์ถ้ำครับ

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
โจ เราชวนป๋าไปทำบุญกันสักทีมั้ย
ช่วงนี้ ดวงพวกเราไม่ค่อยดีเลย
โดนกันคนละทีสองที กร๊าก...
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...