Patid Board
Welcome, Guest. Please login or register.
April 18, 2014, 12:31:36 PM

Login with username, password and session length
Search:     Advanced search
ปีนี้ปรับปรุงเว็บบอร์ดครั้งใหญ่แน่ๆ โปรดอดใจรอ ส่วนระยะนี้ถ้ามีอะไรเพี้ยนๆไปบ้างก็ขออภัยครับ
89670 Posts in 10898 Topics by 5077 Members
Latest Member: Kittichat jitpairoj
* Home Help Search Login Register
pro plugin audital pro millionhead pro audio
kimleng 

audio # pkstudio
+  Patid Board
|-+  General
| |-+  ห้องโปรแกรม,ปลั๊กอิน - Software room
| | |-+  Mix เสียงเวลาอัดยังไง ถึงจะได้มาตรฐานครับ
Pages: [1] Go Down Print
Author Topic: Mix เสียงเวลาอัดยังไง ถึงจะได้มาตรฐานครับ  (Read 1181 times)
bugtar
Guest
« on: February 23, 2012, 10:47:28 PM »

เห็นผลงานเพลงจากหลายๆที่เวลาอัดเพลงออกมาเสียงดีมากๆ เสียงร้องก็ชัด
แต่เวลาพวกเราอัดเพลง ทำไมเสียงมันเป็นแหงบๆครับ เหมือนเสียงแต่ละชิ้นออกมาไม่เต็มที่

รบกวนด้วยนะครับ!!!
pt
สิบเอก

คะแนนนิยม: 57

« Reply #1 on: February 24, 2012, 12:06:42 AM »

หมดสิทธิตอบสั้นๆเลยนะครับ เพราะมันกว้างปานมหาสมุทร
ก็คงต้องศึกษาให้เยอะๆ ทำงานเยอะ ๆ หาประสบการณ์ไปเยอะๆ
rungrs
สิบเอก

คะแนนนิยม: 59

คนขายเหล็ก และทำเสียง

« Reply #2 on: February 24, 2012, 01:04:47 AM »

หมดสิทธิตอบสั้นๆเลยนะครับ เพราะมันกว้างปานมหาสมุทร
ก็คงต้องศึกษาให้เยอะๆ ทำงานเยอะ ๆ หาประสบการณ์ไปเยอะๆ
ตอบสั้นๆได้ครับป๋า
"ผมก็กำลังหาวิธีทำอยู่เหมือนกัน"
Xenon
Staffs
ร้อยตรี

คะแนนนิยม: 79

« Reply #3 on: February 24, 2012, 08:45:56 AM »

เริ่มต้นตั้งแต่ Compose เลยครับ คำร้องและทำนองเข้ากันได้ดี
ต่อมาก็ Arrange เรียบเรียงดนตรีให้ส่งเสริมคำร้องและทำนอง
นักร้อง นักดนตรี มีความสามารถพอที่จะถ่ายทอดเสียงที่ต้องการออกมาได้ดี
เพลงที่ดีมันจะส่ง จะหลบให้กันเองอยู่แล้ว มันจะไม่นัวเนีย นั่นคือชัดโดยโครงสร้าง

ส่วนต่อมาจะช่วยทำให้เพลงที่ดีอยู่แล้ว ดีขึ้นไปอีกได้ หรืออาจกลับกัน
Recording บันทึกเสียงในห้องที่มีอะคูสติคที่ดี อุปกรณ์ดี เอ็นจิเนียร์ดี ก็อัดออกมาได้ดี
ต่อมาก็ Mixing ผสมเสียง ต้องฟังออกและรู้ว่าจะจัดการเสียงยังไงเพื่อผลแบบไหน
สุดท้าย Mastering ที่ทำก่อนหน้ามาดีๆ ตายตรงนี้ก็เยอะ เหมือนจะง่าย แต่ก็ไม่ง่าย

ทำแต่ละขั้นให้ดีที่สุดครับ
เพลงที่ทำมาดีๆ นั่นเขาใช้คนเยอะ เป็นคนที่เก่งในด้านนั้นๆ โดยเฉพาะ
เช่น นักแต่งเพลง เขียนเพลงเก่งมาก แต่ร้องได้ไม่ดี เรียบเรียงดนตรีไม่เป็น
ทุกคนจะมีความสามารถโดดเด่นในส่วนของตัวเอง
พอใช้ทรัพยากรทุกอย่างดีหมด งานก็ออกมาดี

ถ้าเราจะทำทุกอย่างด้วยตัวคนเดียวก็ต้องยอมรับก่อนว่า
เอาไปเปรียบกับงานที่ใช้คนเก่งเฉพาะด้านหลายคนคงจะลำบาก
แล้วจะทำให้ได้ดียังไง ก็ต้องย้อนกลับไปอ่านคำตอบของป๋าด้านบนครับ
yingyong
สิบตรี

คะแนนนิยม: 6

Bedroom Studio สำหรับงานอดิเรก

« Reply #4 on: February 24, 2012, 12:35:47 PM »

เริ่มต้นตั้งแต่ Compose เลยครับ คำร้องและทำนองเข้ากันได้ดี
ต่อมาก็ Arrange เรียบเรียงดนตรีให้ส่งเสริมคำร้องและทำนอง
นักร้อง นักดนตรี มีความสามารถพอที่จะถ่ายทอดเสียงที่ต้องการออกมาได้ดี
เพลงที่ดีมันจะส่ง จะหลบให้กันเองอยู่แล้ว มันจะไม่นัวเนีย นั่นคือชัดโดยโครงสร้าง

ส่วนต่อมาจะช่วยทำให้เพลงที่ดีอยู่แล้ว ดีขึ้นไปอีกได้ หรืออาจกลับกัน
Recording บันทึกเสียงในห้องที่มีอะคูสติคที่ดี อุปกรณ์ดี เอ็นจิเนียร์ดี ก็อัดออกมาได้ดี
ต่อมาก็ Mixing ผสมเสียง ต้องฟังออกและรู้ว่าจะจัดการเสียงยังไงเพื่อผลแบบไหน
สุดท้าย Mastering ที่ทำก่อนหน้ามาดีๆ ตายตรงนี้ก็เยอะ เหมือนจะง่าย แต่ก็ไม่ง่าย

ทำแต่ละขั้นให้ดีที่สุดครับ
เพลงที่ทำมาดีๆ นั่นเขาใช้คนเยอะ เป็นคนที่เก่งในด้านนั้นๆ โดยเฉพาะ
เช่น นักแต่งเพลง เขียนเพลงเก่งมาก แต่ร้องได้ไม่ดี เรียบเรียงดนตรีไม่เป็น
ทุกคนจะมีความสามารถโดดเด่นในส่วนของตัวเอง
พอใช้ทรัพยากรทุกอย่างดีหมด งานก็ออกมาดี

ถ้าเราจะทำทุกอย่างด้วยตัวคนเดียวก็ต้องยอมรับก่อนว่า
เอาไปเปรียบกับงานที่ใช้คนเก่งเฉพาะด้านหลายคนคงจะลำบาก
แล้วจะทำให้ได้ดียังไง ก็ต้องย้อนกลับไปอ่านคำตอบของป๋าด้านบนครับ

ชอบมากเลยครับท่าน

อุปสรรคมีไว้ฟันฝ่า  ปัญหามีไว้แก้  จะแย่หากท้อถอย
azusa
Staffs
ร้อยเอก

คะแนนนิยม: 155

« Reply #5 on: February 24, 2012, 01:37:05 PM »

แต่เวลาพวกเราอัดเพลง ทำไมเสียงมันเป็นแหงบๆครับ เหมือนเสียงแต่ละชิ้นออกมาไม่เต็มที่

ลองเอาตัวอย่างมาให้ฟังสิครับว่าเสียงแหงบๆมันเป็นยังไง จะได้แนะนำถูก

เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ
pt
สิบเอก

คะแนนนิยม: 57

« Reply #6 on: February 25, 2012, 08:58:36 AM »

ถ้ายังงั้นก็ต้องแก้ที่ต้นเหตุ หาดูว่าเสียง "ส่า" ที่ว่านั้นมาจากอะไร
แล้วก็หลีกเลี่ยงมันครับ

ถ้ามันมาจากกราวน์ ก็จัดการต่อกราวน์ให้ดี
ถ้ามันมาจากการต่ออุปกรณ์ผิดวิธี ก็ต่อใหม่ให้มันถูก
ถ้ามันมาจากสิ่งแวดล้อม ก็แก้ที่สิ่งแวดล้อมนั้น

ถ้ายังไม่ได้อีกก็ต้องใช้การตัด noise ตามเดิม แต่ลองปรับค่าต่างๆใหม่
phokha
083-888 1001
ร้อยโท

คะแนนนิยม: 72

ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด

« Reply #7 on: February 26, 2012, 09:42:55 AM »

ถามมาเลยครับ

ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...
azusa
Staffs
ร้อยเอก

« Reply #8 on: February 27, 2012, 07:05:02 AM »

มีครับ แต่ผมไม่รู้

เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ
book0109
สิบตรี

คะแนนนิยม: 3

« Reply #9 on: February 27, 2012, 05:45:56 PM »

ถ้ามีโอกาส  แนะนำให้เรียน เลยครับ
azusa
Staffs
ร้อยเอก

« Reply #10 on: February 27, 2012, 08:08:49 PM »

ลองดูอันนี้ครับ

Pages: [1] Go Up Print 
Jump to: